Tập Lái
22/11/18
45
13
10
36
[Newbie] Tay lái yếu thì nên bổ túc số sàn hay tự động trước?

Chào mọi người,

Chuyện là em mới lấy bằng B2, tính học thêm bổ túc cho tay lái cứng. Theo anh chị em nên học bổ túc Số Sàn trước rồi qua Tự Động sau.

Hay em bổ túc Tự Động ngay luôn ạ?

Em cảm ơn.

Em cám ơn

Last edited by a moderator:
Hạng B1
22/11/16
76
17
8
Tuỳ theo sau này bạn muốn mua xe số tự động hay xe số sàn thì bạn tập xe đó thôi. Thường thì bây giờ chạy xe số tự động nên bạn tập số tự động là oke nhất

• Like
Reactions: nông dân online
12/7/18
377
190
58
34
BIÊN HÒA - ĐỒNG NAI
theo em bác nên bổ túc bằng xe số sàn 1,2 lần chạy đường trường, sau đó chuyển qua bổ túc tự động luôn. Mục đích là lúc chạy số sàn có thể bác sẽ thấy nhiều thao tác nó khó hơn nhưng mình cố gắng làm quen và lái được. Sau đó qua số tự động sẽ dễ hơn rất nhiều. Mốt có lỡ may lái phải số sàn cũng không bỡ ngỡ.

• Like
Reactions: oainguyen
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Quan trọng là mai mốt bác tính chạy xe loại nào? Nếu chạy thuê thì chắc chắn phải luyện kỹ năng số sàn rồi, còn mua xe nhà chạy thì chẳng dại gì mà chạy số sàn cho khổ thân.
Chạy số sàn mới thực sự gọi là lái xe đúng nghĩa vì chúng ta phải xử lý khá nhiều thao tác như: côn, phanh, ra vào số. Còn xe tự động chỉ là kỹ năng chúng ta xử lý tình huống khi tham gia GT trên đường.

• Like
Reactions: phuochonda779
Hạng D
25/3/16
1.046
1.012
113
Nếu có chạy dịch vụ thì mới để ý số sàn. Còn đi gia đình thì chỉ số tự động

Tập Lái
8/4/19
38
42
21
Nếu có chạy dịch vụ thì mới để ý số sàn. Còn đi gia đình thì chỉ số tự động
Bác nói đã suy nghĩ kỹ chưa, theo bác thì gia đình người ta ko mua số sàn, toàn mua số tự động à ???

Hạng B1
10/4/17
78
68
18
38
bác lấy B2 số sàn thì vẫn nên tập thêm MT ít nhất 3 buổi nữa để nắm vững về cách vận hành xe. Sau đó tập AT thì chỉ 1-2 buổi là lái đc. Vì lái AT đơn giản hơn rất nhiều. Nhưng lái MT mới biết đc các nguyên tắc cơ bản như đạp phanh, về số, kéo phanh tay/bấm phanh tay... Mấy cái đó lái mới rất hay quên.
Mà mấy chị em phụ nữ chỉ biết lái AT nhiều khi còn chả hiểu vòng tua là gì nữa :(

Hạng C
24/11/16
617
439
63
Anh cứ luyện số sàn cho nhuần nhuyễn đi! Lái số sàn tốt thì số tự động dễ quen thôi! ;)

• Like
Reactions: Tuấn Cali
Hạng B2
2/5/18
299
221
43
Tay lái yếu thì đi số tự động dễ hơn, tập phản xạ và xử lý tình huống dễ hơn nhưng cái chân ga thì phải cẩn thận vì dễ lao đi vun vút lắm.