Hạng B2
2/5/18
299
221
43
Cái nguy hiểm nhất của người lái mới chính là rất dễ bị phân tâm làm lạc tay lái, khi phát hiện nếu không bình tĩnh dễ bị quán và xảy ra phản ứng không lường trước được! Tập lái xe số sàn nhuần nhuyễn sẽ dễ kiểm soát hơn nhiều vấn đề này ( lái mới cứ mỗi lần ra vào số sẽ bị tình trạng lạn lái, đây mới là vấn đề)!
Lái mới mỗi lần sang số dễ bị lạn lái thì càng phải đi xe AT cho đỡ thao tác chứ bác. Khi đi xe AT quen rồi thì chuyển sang MT sẽ đơn giản hơn vì đã quen tay lái, xử lý tình huống.

Hạng B2
29/8/15
369
203
43
em đi MT 5 năm, lần đầu chạy AT bằng xe đi mượn lên Đà lạt chẳng cần làm quen xe gì cứ lên và ấn ga thôi, thấy nó phê gì đâu ^^ chạy 600km cả đi lẫn về khỏe re ko đau lưng, bán luôn MT ko suy nghĩ ^^
Thì đồng ý là chạy AT khỏe hơn. Nhưng nếu mới tập nên tập MT sau này dùng cái gì cũng đc. Bản thân mình thì thích chạy MT hơn. Hihi

• Like
Reactions: alibama
Hạng C
3/12/19
723
1.996
93
Đồng nai
em đi MT 5 năm, lần đầu chạy AT bằng xe đi mượn lên Đà lạt chẳng cần làm quen xe gì cứ lên và ấn ga thôi, thấy nó phê gì đâu ^^ chạy 600km cả đi lẫn về khỏe re ko đau lưng, bán luôn MT ko suy nghĩ ^^
hồi e đi thi bằng thuê xe 3 tiếng dợt sa hình vs đường trường, tối về đau cứng lưng thế là lấy bằng mua AT luôn và đi tới bh chưa bh muốn thử MT :D

• Like
Reactions: alibama
Hạng B2
5/9/18
163
225
43
View attachment 2178959
Chào mọi người,

Chuyện là em mới lấy bằng B2, tính học thêm bổ túc cho tay lái cứng. Theo anh chị em nên học bổ túc Số Sàn trước rồi qua Tự Động sau.

Hay em bổ túc Tự Động ngay luôn ạ?

Em cảm ơn.

Em cám ơn
bác có thể thử AT máy dầu. Đợt e mới lấy bằng, cũng bị nhầm chân ga mấy lần; may máy dầu nên ko bốc :). Với bác nên tập thói quen bỏ ga thì chân để sang thắng ngay và đạp kiểu nhấp nhả hơn là 1 phát lút cán.

Hạng B2
16/8/17
450
287
63
44
Theo tôi nên mướn xe số sàn,kiếm bạn bè người thân biết lái kèm cho mau lên.
Chủ yếu kiếm dung đường hơi vắng ,ít xe tải,cont để làm quen dần .Cứ lái nhiều sẽ tự tin hơn.
Cái khó của tài mới là:
Căn trước ,căn bên phải chưa chuẩn ,nên nhát,rất sợ va quẹt ,sợ đường đông .

Chạy nhiều thì tự tin 1 mình ra đường, nếu cần ghi thêm tờ giấy :Lái mới xin thông cảm là các bác tay to sẽ nhường cho mình.

Hạng C
3/12/19
723
1.996
93
Đồng nai
Theo tôi nên mướn xe số sàn,kiếm bạn bè người thân biết lái kèm cho mau lên.
Chủ yếu kiếm dung đường hơi vắng ,ít xe tải,cont để làm quen dần .Cứ lái nhiều sẽ tự tin hơn.
Cái khó của tài mới là:
Căn trước ,căn bên phải chưa chuẩn ,nên nhát,rất sợ va quẹt ,sợ đường đông .

Chạy nhiều thì tự tin 1 mình ra đường, nếu cần ghi thêm tờ giấy :Lái mới xin thông cảm là các bác tay to sẽ nhường cho mình.
Phụ nữ với mấy bác lớn tuổi tí ra đường thấy xe đông hơi ngán chân thôi. Thanh niên cứ vác xe kiếm khu nào vắng vắng chạy cho quen đánh lái 1 2 tiếng là ra đường thoải mái, ôm xe 1 2 tuần thì đường nào cũng đi được.
Em lấy xe về trùm mền cả tuần trước khi bằng về, xe đầu tiên lấy hạng C luôn. tự chạy tự cảm nhận, đường đông thì đi chậm, đường vắng thì tập chuyển làn, chịu khó lên mạng xem nhiều video hướng dẫn rồi tự thực hành.
Chạy xe không khó quan trọng nhất là bình tĩnh và làm chủ tốc độ.
Chúc chủ thớt sớm cứng tay lái :D

Hạng D
21/12/17
1.772
2.737
113
40
Xác định mua xe số tự động thì cứ tập luôn bằng số tự động. Số tự động dễ lái hơn số sàn nhưng lái số sàn khá rồi, khi chuyển qua số tự động mà chủ quan là có khi cũng gặp nguy hiểm như thường.
Nếu ai thích "vui vẻ" chút thì chọn số sàn. Mỗi lần kẹt xe, đường đông, qua khu chợ búa... tay chân cứ quơ quào liên tục, "vui" dễ sợ. Cá nhân mình thích số sàn hơn.