Hạng D
25/10/10
4.518
3.575
113
Mà cần gì giữ bản chính giấy bảp hiểm chi bác? Khi cần bh chỉ cần gọi bên báo hiểm, đọc số hợp đồng rồi giám định thôi mà bac

Tập Lái
26/7/17
25
16
3
41
Không biết bạn vay ngân hàng nào, mình biết một số ngân hàng chỉ giữ giấy đăng ký xe bản gốc thôi, còn lại các loại giấy bảo hiểm là chủ xe giữ. Nhưng khi bạn đến gia hạn bản sao giấy đăng ký xe ngân hàng sẽ yêu cầu bạn phải đóng đủ các loại bảo hiểm (cái này đã quy định trong hợp đồng giữa chủ xe với ngân hàng, tránh trường hợp tài sản thiệt hại mà không có ai đền bù cho ngân hàng). Bạn thử tìm hiểu kỹ lại xem sao.

Hạng F
1/6/15
5.555
28.530
113
Eximbank giữ bản gốc bảo hiểm, em thấy cũng chả sao.

Hạng B2
23/10/14
472
728
93
52
Ngân hàng giữ hợp đồng bảo hiểm để đảm bảo giá trị của tài sản thế chấp, các bác hiểu thế này nhé:
1. NH giữ giấy đăng ký xe chỉ đảm bảo tài sản thế chấp là cái xe không thể chuyển nhượng trong thời gian chưa thanh toán hết nợ gốc và lãi.
2. Chỉ riêng giấy đăng ký xe chưa đủ đảm bảo giá trị của khoản vay, vì xe là loại tài sản rủi ro rất cao (khác với sổ đỏ hay tài sản khác) ví dụ: NH giữ đăng ký xe mà xe của bạn bị tai nạn, cháy hoặc hư hỏng, ... do các nguyên nhân khác khiến giá trị của cái xe không còn đảm bảo được khoản vay thì NH sẽ gặp rủi ro.
3. Để đảm bảo giá trị khoản vay, giảm thiểu rủi ro, xe thế chấp ngân hàng bắt buộc phải mua bảo hiểm vật chất và NH phải giữ hợp đồng bảo hiểm để trường hợp có hư hỏng, tai nạn, ... thì NH nắm đằng chuôi, bác không thể cầm cả cục tiền bảo hiểm bỏ chạy và để lại cái xác xe cho NH được.
Chính vì lý do này mà NH phải có HĐ bảo hiểm vật chất để: (1) Chắc chắn rằng tài sản thế chấp được bảo hiểm để hạn chế rủi ro; (2) Nắm đằng chuôi để không bị mất vốn.

• Like
Reactions: Home land
Tập Lái
15/5/14
29
16
3
53
Lúc trước em mua xe NH cũng đó giữ hết và bảo hiểm thì họ thụ hưởng . Nên lấy sổ hồng của căn nhà nho nhỏ để thế chấp mua xe khỏi tắc rối, chỉ hơi mất công là phải lên quận xác nhận lại chủ quyền sau khi rút sổ về.

Hạng C
3/6/16
544
12.133
93
Hợp đồng BH "vật chất" là BH thiệt hại có thể xảy ra với xe, trong đó có thể có trường hợp "mất xe". Nếu bên cho vay , trả góp (NH) không giữ HD BH, lỡ xe bị mất, chủ xe hưởng quyền lợi BH, NH 'đứng đường" sao?

Hạng C
4/5/07
901
484
63
44
TPHCM
ngân hàng giữ và đưa cho bạn bản sao có mộc chứng nhận của ngân hàng... vấn đề là bên bảo hiểm vẫn chấp nhận bản sao đó... không sao cả...!

Tập Lái
30/8/17
14
8
3
40
HĐ bảo hiểm vật chất đối với xe vay bank được lập làm 3 bản chính. 1 bản khách giu, 1 bản bank giu, 1 bản hãng xe giu ( nếu mua bhvc có liên kêta với hãng xe). Vấn đề của bác chắc sales chưa tư vấn kỹ gây thiếu sót hiểu lầm cho bác thôi. hehe

Hạng B2
24/11/08
156
144
43
www.otosaigon.com
Ngân hàng nó giữ BHVC bản gốc, cái này không bàn cãi vì mình cũng không cần thiết phải mang bản gốc theo xe, mình chỉ cần số điện thoại trên đó để alo khi cần. Nhưng vừa rồi em bị dính 1 vụ là khi mua BHVC thì ông bán BH bảo khuyến mãi cho em cái TNDS, mừng quá mua luôn. Vậy là em có 1 cái BH 2 trong 1, vừa VC vừa TNDS trên 1 tờ giấy. Vấn đề phát sinh là giờ bank nó đòi giữ gốc cái VC. Vậy là em phải đưa cả 2 cho nó, cầm 1 tờ copy có đóng dấu xác nhận của Bank. Không biết gặp XXX họ hỏi về BH TNDS thì ăn nói thế nào (đưa cái coppy có dấu bank liệu họ có chấp nhận hay ko). Các cụ có vay như em thì nhớ yêu cầu BH nó viết tách ra làm 2 tờ, giờ yêu cầu nó viết lại nó không chịu viết. Đang rất lấy làm phiền.