Tập Lái
16/2/21
35
19
8
36
*Ảnh minh họa

Xin chào mọi người,

Em mới lấy bằng B2 xong nên rất háo hức trong việc mua xe, nhu cầu của em chủ yếu đi chơi xa, cần xe rộng rãi, khoảng 7 chỗ, kinh phí trên dưới 2 tỷ.

Em đang phân vân CX8, Mẹc GLB, SORENTO 2021. Cuối cùng là Santafe 2021, con này em thích nhưng chưa ra mắt tại vn nên không biết có nên chờ không.

Cảm ơn mọi người

Last edited by a moderator:
Tập Lái
16/2/21
35
19
8
36
Cảm ơn anh em, em sẽ ngâm cứu con đó, ko biết giá lăn bánh tại sài gòn là khoảng bao nhiêu ạ

Hạng C
21/6/07
696
360
63
HCMC
Thấy hiệu này ít người đi, bác đi có ổn ko ạ
chạy thử trải nghiệm coi hợp mình ko bác ơi. tại nội thất của nó nghiêng về bên thực dụng hơn là đẹp mắt nên kén người.

• Like
Reactions: HUYTMT
Hạng B2
18/2/21
285
401
63
29
Bác chọn xe thì ngoài ngân sách cũng cần lưu ý đến khâu bảo dưỡng.
Nếu bác ở thành phố lớn như Hồ Chí Minh, Hà Nội thì có nhiều hãng lựa chọn.
Do ngân sách của bác đã ở tầm 2 tỷ (tôi đoán là đã lăn bánh) thì bác nên chọn xe Âu - Mỹ có khung gầm chắc chắn như:
- Ford Explorer - máy khỏe, rộng rãi, lái tốt. Giá lăn bánh khoảng 2,2 tỷ.
- Volkswagen Tiguan All Space - rất rộng rãi, khung gầm chắc chắc, nhiều công nghệ, chi phí bảo dưỡng rẻ hơn Merc, BMW hay Audi. Giá tầm 2 tỷ lăn bánh.

Subaru cũng là một lựa chọn tốt, những anh em thợ máy trong nghề lâu năm đều khen khung gầm dòng xe này. Bác cần 7 chỗ thì mình nghĩ Subaru Outback là ổn. Chiếc này lăn bánh cỡ 1.9 tỷ. Nhưng Subaru không có thiết kế bên ngoài nổi trội, tôi đánh giá chỉ ở mức ổn.

Các dòng xe của châu Á thì cảm giác lái không tốt như châu Âu nhưng được cái bền bỉ, dễ sửa chữa, chi phí bảo dưỡng thấp. Tôi khuyên bác nên chọn các xe Hàn như Kia Sedonna hay Huyndai Santafe.

Ngoài ra một ứng cử viên cũng rất tốt là xe Vinfast. Xe này khung gầm chắc chắn, cảm giác lái chắc, đằm, rộng rãi. Xe êm, đi đường dài sẽ không thấy mệt mỏi. Xe Vinfast có cảm giác lái tốt tiệm cận xe Đức (BMW 10 thì chiếc này 8, xe Hàn, Nhật chỉ khoảng 6) nhưng bảo dưỡng rẻ như xe Nhật, Hàn. Mỗi tội nội thất thiết kế nhìn khá chán.

Tôi không có kinh nghiệm chạy xe Nhật nên không có ý kiến gì nhiều.

Kinh nghiệm của tôi là thường mua xe xong chạy một thời gian chúng ta sẽ hay mua thêm đồ chơi cho xe, độ loa này nọ. Nên bác có 2 tỷ thì nên mua xe hết chừng 1,6 tỷ thôi. Còn 400 triệu kia để mua đồ chơi này nọ.

Chúc bác tìm được xe phù hợp.