7/9/16
1.017
2.597
113
33
Là một câu hỏi em gửi đến mọi người, để cùng thảo luận, và xem ý kiến của mọi người như thế nào, trên diễn đàn này đa số là nhiều xe cá nhân, nhưng cũng không ít các anh chạy xe dịch vụ, trong đó có em!

Hiện nay chúng ta thường thấy những câu nói về nghề lái xe rất nhiều, như là "đời tài xế/ nghề tài xế bạc bẽo", tài xế cực khổ, tài xế nhiều ghệ...., thậm chí còn có câu định kiến TRAI NGÀNH LÁI, GÁI NGÀNH Y! Và những điều trên thì cũng có phần đúng! Nhưng nghề nào cũng vậy, có vui có buồn, có sướng có khổ! Quan trọng là mình hành nghề như thế nào thôi! Chỉ cần làm bằng cái tâm thì em tin mình sẽ luôn gặp điều tốt và may mắn trong cuộc sống!

Cá nhân em thì chạy xe cũng khá lâu rồi, những năm đầu thì chủ yếu chạy xe con, chạy chở sếp, chạy gia đình, cũng có 2 năm chạy grab car, rồi lên xe lớn chạy 16c cũng gần 2 năm, xe tải dưới 3,5 tấn các loại cũng có chạy đủ cả nên cũng trải nghiệm và tiếp xúc nhiều chủ nhiều khách hàng nên có thể gọi là thâm niên! Nhưng em chưa dám mở miệng nói câu nghề tài bạc bẽo bao giờ, mặc dù có thời gian em tự cảm nhận thấy sự nguy hiểm của việc lái xe, muốn từ bỏ, nhưng những khách hàng cũ họ tin tưởng và gọi , lại thêm động lực để tiếp tục ôm vô lăng, nghề mà mình yêu thích và có thể gọi là mong ước từ thuở nhỏ! Tất nhiên là có những lúc gặp khách hàng họ thiếu tinh tế chút, nhưng số đó rất rất ít nhưng không vì thế mà mình buồn, bởi vì lúc gặp khách sộp thì sao không thấy ai kể mà toàn kể khổ. Mà sướng hay khổ thì do bản thân mình mà ra, làm dịch vụ thì phải phục vụ sao cho tốt, phục vụ sao cho khách họ móc tiền trả cho mình mà họ vẫn vui vẻ thì đó là thành công!

E cũng thường hay ngồi nói chuyện với mấy anh mấy chú lái xe thuộc hàng lão làng! Đa phần là than trách về hành khách, nhưng khi em hỏi về cách phục vụ thì mới hiểu nguyên nhân tại sao khách lại như vậy! Thôi thì việc ai nấy làm, phước ai nấy hưởng, em vẫn cố gắng làm tốt công việc của mình, có cách phục vụ riêng của mình nên lượng khách quý mến ngày càng nhiều, thậm chí khách yêu cầu mình chạy đến nỗi chồng chuyến không phục vụ được, điều đó cũng làm cho mình thêm hãnh diện và hạnh phúc. Còn gì bằng được kiếm tiền với nghề mình yêu thích! E nói thiệt chứ em chạy khách đi ăn cưới ở quê thì e cũng ăn không sót đám cưới nào luôn! Trừ khi đi ăn cưới ở SG do bàn đủ người, mình làm sao mà khách quý và mời mình ăn cùng vậy mới được! Em chạy xe không đặt nặng vấn đề tiền boa, chỉ cần lo em ăn uống đầy đủ, em tỉnh táo chạy xe an toàn cho khách là tốt rồi! Có nhiều chuyến xe em được tiền boa không thể ngờ, em thì không phân biệt khách nào hết, khách ở vườn, ở phố đều phục vụ tốt, vậy mà mấy chuyến đi khách ở vườn boa hẳn 500k cho chuyến đi trong ngày, thật là ngạc nhiên luôn! Vậy những lúc sướng đó không thấy ai kể, chỉ toàn kể khổ và nói nghề tài bạc bẽo!

Tất nhiên là còn rất nhiều cảnh gian nan khác mà em chưa trải qua trong nghề lái xe, nhưng nghề là do mình chọn, cực khổ quá thì mình chọn nghề khác, nếu đã chọn nghề, thì nên tận tâm tận tụy, nghề nào cũng vậy cả, tất cả mọi người phải lao động vì mình là phần tử của xã hội này, mỗi người mỗi việc!

Còn nhiều nghề khác cực khổ và nguy hiểm hơn lái xe nhiều, sướng hay khổ là do mình! Nên là mong nhiều người hãy công tâm, đã chọn nghề thì đừng nói nghề bạc bẽo! Và đừng để cho người khác gọi mình là "thằng tài xế" hãy làm sao cho họ gọi mình là BÁC TÀI, đó mới là thành công!

Nào, hãy cũng em chia sẻ những câu chuyện về nghề lái xe nhé! Kính chúc mọi người luôn ái xe an toàn, còn gia đình, còn vợ con đang chờ mình ở nhà!
"Nghề tài xế bạc bẽo"! Sao mọi người lại chọn???

Chỉnh sửa cuối:
Hạng F
6/9/18
7.367
16.288
113
35
Vì nó nhàn, thời gian ko gò bó
Bảo Vệ cũng có ng hỏi tại sao nhiều ng chọn làm
Đơn giản vì ko làm gì hết

• Like
Reactions: nttanmam
7/9/16
1.017
2.597
113
33
Có tâm ắt có thành quả. Chúc mừng bác
Em thấy nghề hay lắm - được đi đó đi đây, được biết nhiều vùng miền khác
Vừa được đi du lịch khắp nơi, vừa được tiền, vậy cũng vui sướng mà đúng không bác .

• Like
Reactions: nttanmam
Hạng D
10/4/10
1.344
4.662
113
post hình khách lên vậy chưa hay lắm bác à
mà thời này có khách chạy là ngon rồi ông nào than cuốc bèo thì cứ đá mình nhận hết

7/9/16
1.017
2.597
113
33
post hình khách lên vậy chưa hay lắm bác à
mà thời này có khách chạy là ngon rồi ông nào than cuốc bèo thì cứ đá mình nhận hết
E đã xin phép trước khi chụp, và đây là khách quen của em hết . Em còn chạy 4 chỗ chở đi khám bệnh, tiền tài 250k/ ngày nhận luôn đây, kiểu cùng chủ xe góp chút phước báu, chở ng nghèo đi khám bệnh