Tập Lái
24/3/18
20
9
3
40
Em định xây cái nhà mà lăn tăn thiết kế quá. Em định làm tầng trệt riêng để xe cho đỡ mùi, bên ngoài mặt tiền có thang riêng lên tầng lửng, nhưng mà mặt tiền tổng rộng có 3,95 m nên cổng ga ra sau xây chỉ còn 2,6m mà ngõ rộng 4,3m thì xe camry kích thước 1850 x 4900 hoặc loại dòng sedan như vios kích thước 1700x4400 có vào được không các bác? ( Như hình em đính kèm)
Cám ơn các bác!
Sau khi tổng hợp, Mod đã edit lại nội dung câu hỏi cổng rộng 2m4 có chạy ô tô vào được không cho anh chị tham khảo.
Hãy cùng theo dõi bài viết dưới đây để trả lời cho câu hỏi: Ngõ rộng bao nhiêu thì ô tô vào được hay cổng rộng 2m4 có chạy ô tô vào được không nhé!

cổng rộng bao nhiêu thì ô tô vào được

Cổng rộng bao nhiêu thì ô tô vào được

Cổng rộng bao nhiêu thì ô tô vào được?

Thực tế thì với chiều rộng của ngõ thì gần như là cố định không thể điều chỉnh được, còn với cổng nhà thì hoàn toàn có thể nới rộng để ô tô có thể dễ dàng đi lại. Nhưng phải nới rộng cổng thêm bao nhiêu để ô tô có thể vào được hoặc như hỏi trên cổng rộng 2m4 có chạy ô tô vào được không cũng là một câu hỏi khiến ta phải băn khoăn.

Để trả lời cho câu hỏi này thì cần xác định được dòng xe ô tô muốn mua là dòng xe gì, kích thước xe, ngõ vào có độ rộng bao nhiêu, cổng nhà hiện tại rộng bao nhiêu? để có thể kiểm tra chính xác với ô tô đó thì có thể đi vào trong ngõ và cổng được được không.

kích thước xe ô tô

Đo kích thước xe ô tô

Trước tiên hãy cùng theo dõi bảng kích thước của các dòng xe hơi để so tương ứng với dòng xe của mình nhé!

BẢNG KÍCH THƯỚC CÁC DÒNG XE TOYOTA

kích thước xe ô tô toyota

Nếu phân loại theo dòng xe hatback, sedan và xe suv 7 chỗ của các hãng có bảng kích thước chung sau:

BẢNG KÍCH THƯỚC XE Ô TÔ DÙNG CHUNG CHO CÁC HÃNG XE

kích thước xe ô tô

Sau khi xác định được kích thước xe, nhân kích thước chiều rộng (ở phần rộng nhất của xe) với 1,5 lần để tính được chiều rộng tối thiểu của ngõ và cổng để ô tô đó có thể lùi xe vào. Tuy nhiên đó là tính toán trên cơ sở lý thuyết, còn với thực tế ngõ vào còn có nhiều người qua lại nên bạn cũng nên tính để chiều rộng khoảng cách ngõ lớn hơn so với phần tính toán trên để không ảnh hưởng đến mọi người đi lại.

ngõ rộng bao nhiêu thì ô tô vào được

Còn với cổng nhà, nếu có thể bạn nên để rộng khoảng 4m-5m, khoảng cách sâu từ cổng vào trong khoảng 5m để thuận tiện đưa xe vào sân nhà, bên cạnh đó phần trụ cổng nên xây bo tròn giúp khi cua xe được dễ dàng hơn.

Attachments

Last edited by a moderator:
Hạng C
3/5/10
687
4.201
93
Vào được, nhưng vất vả. Rồi chật chội nữa, sinh ra bực mình!

Tập Lái
24/3/18
20
9
3
40
Vào được, nhưng vất vả. Rồi chật chội nữa, sinh ra bực mình!

Em đang lăn tăn trong thiết kế xây nhà nên để thang trước mặt tiền rồi đánh vát như hình em đính kèm, hay làm thang cuối cùng trong nhà thì hợp lý hơn. Phương án thang đặt ngoài mặt tiền thì em thấy hợp lý hơn nhưng sợ xe ko vào đc bác ah

Attachments

Hạng D
5/7/16
1.951
13.790
113
muốn xe vô nhà thì

1. mua xe nhỏ hơn
2. để cầu thang vô bên trong

vì ngang có 2.6 hẻm 4.3 bác khó lái vô.. chưa kể chướng ngại vật hàng xóm

Hạng D
25/8/16
2.756
5.767
113
Em đang lăn tăn trong thiết kế xây nhà nên để thang trước mặt tiền rồi đánh vát như hình em đính kèm, hay làm thang cuối cùng trong nhà thì hợp lý hơn. Phương án thang đặt ngoài mặt tiền thì em thấy hợp lý hơn nhưng sợ xe ko vào đc bác ah
Làm như bác là thua, 2520 - 2050(1850 + 200(sát tường)) = 470 (liệu có đi lọt không)
- Bác dời cầu thang ra phía sau chiếc xe thôi

Tập Lái
24/3/18
20
9
3
40
muốn xe vô nhà thì

1. mua xe nhỏ hơn
2. để cầu thang vô bên trong

vì ngang có 2.6 hẻm 4.3 bác khó lái vô.. chưa kể chướng ngại vật hàng xóm

E rất muốn để thang ở mặt tiền, thang đặt cuối nhà khi vào đi qua chỗ để xe mùi xăng + trần thấp ko đẹp cho lắm cơ mà kiểu này chắc phải để thang xuống cuối nhà rồi,