Thảo Luận Chung Ngồi xế hộp oai lắm?

Hạng B2
13/5/19
211
403
81
39
Ngồi xế hộp oai lắm?

“Giờ mà không có ô tô thật không có mặt mũi nào”, vợ rầu rầu. Bả nói: “Hôm nay nhé, mưa ngập đường ngập phố, em chở con đi ướt lướt thướt, vào lớp sách vở ướt hết trong khi con nhà người ta khô ráo, một bước có ô tô đưa đến tận nơi. Mà á, lúc cái xe 7 chỗ phóng vào sân ngập nước, sóng xô hai mẹ con suýt ngã anh ạ”.
Mấy đứa con nghe mẹ nói thế cũng hùa vào: “Đúng, đúng, bố mua ô tô đi bố. Cho oai. Hôm trước, mẹ chở con đi chợ, có chú ô tô đi ngược chiều, cứ ngang nhiên bấm còi loạn xị, người đi xe máy phải tránh đường hết. Ngồi trên xe oai thế không biết”.
Đứa lớn lại lanh chanh kể: “Cả nhà xem trên Facebook chưa ạ? Có chú đi cái xe gì 7 chỗ, đỗ sai, cảnh sát yêu cầu xuống xe nhất định không chịu. Chú ý bảo có 5 tỷ đồng, các anh lương mấy triệu, tôi xuống xe, có chuyện gì, mất ai đền. Thế là cái xe như cái nhà mình ý bố nhỉ, ngồi trong đó đố ai làm gì được mình. Sướng thế”.
Bố cũng bí, gãi đầu gãi tai giải thích: “Xe của mình thật nhưng đi trên đường phải tuân thủ pháp luật, có phải thích làm gì thì làm đâu. Như ông tướng thế thì oai gì. Người hiểu biết họ coi đó là thiếu văn hóa con ạ”.
Bốn vừa ngắt lời thì nước từ đâu ập vào nhà, xô đổ cả ghế. Giời ạ, hóa ra hai cái xe bán tải phóng như bay qua phố ngập, sóng vỗ như biển có bão. Có mấy người ngã ngoài kia, Bố vội lội nước ra giúp.
Quay trở vào, vợ đã chờ sẵn, sốt sắng đưa cho cái khăn lau mặt. vừa nói: “Đi ô tô sang, sướng thì sướng thật đấy nhưng hành xử vô văn hóa thì nó hèn người đi chứ không sang lên. Em quyết rồi, mình để dành tiền mua cái ô tô đi cho an toàn, nhưng phải đi như người tử tế, anh ạ. Chứ không phải cậy có tiền rồi nọ kia, cho con nó học cách làm người”.

Các bác có thấy đúng không? nói ra sợ nhiều bác tự ái nhưng nhiều khi leo lên xế hộp cứ nghĩ mình là sang hành xử không ra gì làm ảnh hướng tới văn hoá giao thông, nhiều người họ có cái nhìn không thiện cảm lắm về người đi ôto cũng có lí.
Nguồn: copy

Attachments

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
24/8/18
1.500
1.592
113
48
Không biết nội dung bài của tác giả nào nhỉ? Tuy ngắn gọn nhưng bao trùm toàn bộ ý nghĩa từ việc phấn đấu tậu xe cho đến văn hóa sử dụng xe trong x/h ta ngày nay. Thank you Member999

Hạng F
18/2/13
5.654
13.860
113
Saigon & Dalat
Tóm lại, đi ô tô không phải làm sang mà là nhu cầu cần thiết cũng như thêm tiện nghi và an toàn cho gia đình. Còn có ô tô rồi mà chạy vô văn hoá, vô luật pháp thì là nhận thức của mỗi cá nhân thôi.
Sẵn chuyện mưa gió đường ngập nước, nhà em đã đổi từ sedan mới sang SUV cổ lổ sĩ để đáp ứng được nhu cầu thực tế - chẳng quan tâm tới sang hay hèn, miển xe phục vụ tốt cho mình là OK.
(Ý kiến của một người xem chiếc xe chỉ là phương tiện di chuyển thuần tuý)

Hạng B2
19/6/19
358
1.280
101
44
Không biết nội dung bài của tác giả nào nhỉ? Tuy ngắn gọn nhưng bao trùm toàn bộ ý nghĩa từ việc phấn đấu tậu xe cho đến văn hóa sử dụng xe trong x/h ta ngày nay. Thank you Member999
công nhận bài viết hay bác ạ, nó đánh thẳng vào ý thức của nhiều anh chạy 4 bánh mà ý thức kém

• Like
Reactions: M6_171.17
Hạng B2
19/11/10
164
2.960
133
Hôm qua, mình đem xe vào garage làm vệ sinh nội thất rồi đi grabbike về. Chạy gần vũng nước thì cu bán tải chạy qua làm cái ào, 2 anh em ướt sũng. Anh chạy grab lầm bầm: dm thằng 4 bánh mất dạy