Hạng D
17/10/19
1.961
2.762
113
24
Bến Tre
www.facebook.com
Từng sử dụng qua Ford Ranger, anh Hưng tiếp tục tin tưởng và chọn mua Everest. Em đã có dịp gặp gỡ và giao lưu với anh trong sự kiện Everest Adventure Life vừa qua để lắng nghe những đánh giá, chia sẻ của anh về mẫu SUV 7 chỗ này.

Người dùng đánh giá Ford Everest Titanium 2.0L Bi-Turbo 2019: chiếc SUV lý tưởng cho những hành trình khám phá

Qua trao đổi, em được biết chiếc Ford Everest mà anh Hưng đang sở hữu thuộc phiên bản 2.0L Bi-turbo 4WD. Lấy xe vào tháng 8/2019, đến nay chiếc Everest của anh đã lăn bánh được 17.000km.

Anh cho biết bản thân mình cũng là một người thích du lịch và đam mê offroad cùng bạn bè và gia đình, nhất là những chuyến đi xa. Đây cũng là lý do xe anh gần như chỉ phục vụ cho những hành trình dã ngoại nhiều ngày.

Anh cũng không ngần ngại cầm lái chiếc Everest của mình để tạo nên những pha offroad trên triền cát trắng đầy kịch tính và mãn nhãn trong sự kiện Everest Adventure Life vừa qua. Ấn tượng với tay lái này, em đã có một buổi trao đổi nhỏ với anh để lắng nghe những cảm nhận của anh về chiếc xe của mình.

Người dùng đánh giá Ford Everest Titanium 2.0L Bi-Turbo 2019: chiếc SUV lý tưởng cho những hành trình khám phá

PV: Chào anh Hưng, trước Ford Everest, anh đã từng sử dụng qua dòng xe nào khác chưa?

Anh Hưng: Đây là chiếc xe ô tô thứ 2 mình sở hữu. Chiếc đầu tiên của mình là Ford Ranger Wildtrak 3.2 đời 2017.

Sau khi không còn như cầu chở hàng hóa nhiều nữa, mình quyết định chuyển sang một mẫu xe cho gia đình nhưng vẫn phải đáp ứng được các yêu cầu về tính thực dụng và khả năng vận hành linh hoạt ở nhiều cung đường khác nhau. Bên cạnh đó, phuộc sau bán tải dùng nhíp lá hơi cứng, mình cần dòng xe êm ái hơn dành cho gia đình.

PV: Anh xem Everest là một “lựa chọn an toàn” sau khi trải nghiệm qua dòng bán tải của Ford hay vì một lý do nào khác?

Anh Hưng: Mình là người tiêu dùng nên mình luôn hướng đến những sản phẩm tốt nhất. Tại thời điểm mình mua Ford Ranger Wildtrak, xe đáp ứng đủ những tiêu chí sử dụng của mình về trang bị và cả độ thực dụng.

Qua đến dòng Everest cũng vậy, so với những mẫu xe khác cùng phân khúc thời điểm 2019 thì Everest là một lựa chọn tốt. Xe trang bị đầy đủ các tính năng người lái cần. Tuy nhiên một số tính năng bị tắt khá nhiều trong ECU nên mình phải mở lên lại.

PV: Em nghĩ chọn lại thương hiệu Ford cũng khiến anh lăn tăn việc có nên trải nghiệm một dòng xe mới của hãng khác hay không. Liệu anh có từng phân vân giữa những mẫu xe nào khác?

Anh Hưng: Thời điểm đó, Pajero Sport 2019 ra mẫu không hợp “gu” mình lắm nên mình không chọn. Các xe mình tham khảo thêm chỉ có Hyundai Santa Fe và Mazda CX-8 mới ra cũng ngang giá chiếc Everest.

Sau khi trải nghiệm thử các dòng xe trên, mình nhận thấy Santa Fe không đủ thoải mái để mình ngồi lái vì vóc dáng mình cũng khá to.

CX-8 mới ra, nội thất ngoại thất cũng ok. Vì sở thích mình yêu offroad, cắm trại với các anh em vì vậy nên mình quay lại với Ford chọn Everest.

PV: Sau khi chuyển sang dòng xe Everest, thói quen sử dụng xe hằng ngày của anh có thay đổi nhiều không?

Anh Hưng: Bây giờ thì mình ít chở hàng hóa. Cuối tuần mình chăm chở gia đình đi ăn điểm tâm, cafe và thỉnh thoảng đi du lịch.

Chuyến đi gần đây nhất của mình vào dịp Noel năm ngoái ở Đà Lạt, cắm trại cùng các anh em hội xe Everest nhưng do thời tiết lạnh quá nên chỉ đi offroad các cung đường nhỏ, đi thăm cây thông cô đơn. Xe 2 cầu nên chạy cũng khá dễ dàng.

PV: Anh nhắc đến offroad khá nhiều và em cũng thấy xe mình trang bị cũng kha khá đồ chơi. Anh có thể chia sẻ một chút về những trang bị độ thêm này không?

Anh Hưng: Để nói về chi phí thì xe mình đã độ khoảng 200-300 triệu. các hạng mục nâng cấp trên xe của mình gồm độ âm thanh, mâm lốp, độ đèn. Đó là những trang bị cơ bản và cần thiết khi offroad và du lịch xa và nhất là những chuyến ban đêm. Ngoài ra mình cũng thay ghế mới, gắn chip chân ga, thay họng gió,...

>> Chủ nhân nữ cao 1m6 cầm lái Ford Everest Biturbo đi phố - "Lái rồi lại thấy dễ"

PV: Người thân/Bạn bè của anh có nhận xét gì khi ngồi trên xe không?

Anh Hưng: Anh họ mình có sử dụng một chiếc Ford Explorer. Ba mình ngồi thử thì nhận xét rằng Explorer ồn hơn, Everest êm hơn. Tiếng vọng từ khoang máy cũng như độ ồn lốp xe cũng đỡ hơn so với một số dòng xe khác.

PV: Theo như chia sẻ của anh từ trước thì một trong những yếu tố đưa anh đến với Everest là tính năng. Vậy anh cảm thấy yêu thích tính năng gì nhất trên dòng xe này?

Anh Hưng: Mình thích hệ thống Kiểm soát địa hình Terrain Management System cho phép người dùng chọn 4 chế độ địa hình, bao gồm: đường nhựa, đường trơn trượt, đường cát, đường đá.

Ngoài ra ưu điểm của xe còn có hệ thống dẫn động 4 bánh của Everest là Full time 4WD. Với một người thích đi như mình thì mình đánh giá cao hệ thống này.

Sẵn nói về vận hành xe, thì máy dầu không thể nào đáp ứng 100% đâu nhưng được cái momen xoắn của nó lúc đầu lớn. Lúc đầu máy nó hơi lỳ nhưng khi có trớn rồi thì xe chạy cũng như máy xăng thôi.

PV: Anh đánh giá thế nào về thiết kế ngoại/nội thất của Ford Everest?

Anh Hưng: Mình nghĩ nó trung tính thôi vì mẫu này vòng đời cũng 4-5 năm. Nếu mẫu mới ra mắt sớm và phù hợp với thị hiếu của mình thì khả năng mình sẽ đổi xe nữa (cười).

Về nội thất thì chắc có lẽ mình ngồi chiếc bán tải Ranger quen rồi nên khi chuyển sang dòng xe cùng hãng thì mình thấy quen mắt và dễ sử dụng.

PV: Anh chia sẻ về chi phí bảo dưỡng của xe? Theo anh có hợp lý?

Anh Hưng: Mình thấy chi phí bảo dưỡng của Ford Everest hợp lý. Quan trọng là mình phải bảo dưỡng đúng hạn và giữ xe tốt thì sẽ tiết kiệm được các chi phí sửa chữa hư hỏng không đáng có. Khi mình tham gia vào hội xe này thì mình cũng nhận được một số ưu đãi, chiết khấu nữa nên cũng không bận tâm.

PV: Trong năm 2020 thì một số dòng xe Ford tại Việt Nam có cả Everest gặp phải tình trạng rò rỉ dầu, xe của anh có gặp tình trạng này không và mình đã nhận được phương án khắc phục như thế nào của hãng?

Anh Hưng: 10 xe thì gần như 9 xe gặp tình trạng này rồi. Tuy nhiên Ford đã tìm cách khắc phục rất tốt làm tròn nhiệm vụ của mình.

Xe mình kiểm tra phát hiện rỉ dầu hay xì nhớt cổ turbo chẳng hạn thì hãng gọi điện và đặt lịch để thay mới hoàn toàn miễn phí cho mình. Họ cũng gia hạn thêm thời gian bảo hành của xe thêm nữa.

PV: Nếu như Everest ra mẫu mới anh hy vọng xe sẽ có những nâng cấp gì?

Anh Hưng: Ghế tài chưa có nhớ ghế và làm mát ghế vì khí hậu Việt Nam khá nóng và hầm. Những chuyến đi dài sẽ cảm thấy thoải mái và không bị khó chịu nhiều nếu có thêm chức năng này.

PV: Cuối cùng thì anh có hài lòng với chiếc Ford Everest của mình?

Anh Hưng: Mình bỏ tiền ra và xe đáp ứng được nhu cầu sử dụng của mình thì mình hài lòng với nó.

Người dùng chấm điểm

Ngoại thất7/10
Nội thất8/10
Động cơ8/10
Tính năng/Trang bị8/10

Cảm ơn anh Hưng đã dành thời gian chia sẻ với Otosaigon!
Một số hình ảnh chiếc Ford Everest Titanium 2.0L Bi-Turbo 2019 của anh Hưng:

Last edited by a moderator:
Hạng D
25/8/09
1.128
1.113
113
Everest là SUV đáng với số tiền bỏ ra nhất nếu không bị lỗi rò dầu. Hóng Ford VN bảo hành 10 năm động cơ và hộp số như Thái Lan.

• Like
Reactions: duongminhtan
Hạng B2
11/12/20
325
373
63
bác này độ xe đúng bài. Tập trung vào những thứ mình cần, và trải nghiệm. Chúc mừng bác có được chiếc xe ngon

• Like
Reactions: Thái kiamorning
Hạng D
11/7/16
1.675
1.916
133
Chúc mừng a chủ, anh sắp trở thành "kỹ sư giỏi" và "luật sư tốt". Con "bi tuộc bô" này khi chạy có đeo bỉm hok mấy a ???

• Like
Reactions: Định Nguyễn
25/6/18
523
800
98
41
Sắp tới xứ Vịt toàn cao tốc, mấy anh gầm cao này thì off sướng chứ chạy nhanh cũng lênh khênh không 9/10 thì cũng 8/10 phò tủn, cảm giác rợn rợn khi vào cua với xào chẻ lane.

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
Sắp tới xứ Vịt toàn cao tốc, mấy anh gầm cao này thì off sướng chứ chạy nhanh cũng lênh khênh không 9/10 thì cũng 8/10 phò tủn, cảm giác rợn rợn khi vào cua với xào chẻ lane.
E toàn chẻ lane 120 xe vẫn nhún đều đều khá đầm và mượt chứ làm j mà chênh vênh như bác nói nhỉ? Kể cả ôm cua 90 độ ở tầm 60km/h cũng thấy xe nhún bánh về 1 bên ôm khá đầm và cũng khá thích thú khi e làm thế trước mặt mấy bác chạy Fortuner bác ợ. Đấy là con Explorer e đang đi chứ everest thì e k biết :D. Nhưng gầm con nay vs eve chắc cũng k chênh độ cao bao nhiêu đâu.

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
E k đọc hết bài nhưng nhìn điểm số thì e thấy bác này cho điểm khá hợp lý. Với người dùng thì k bao h có điểm 10 vì lòng tham con người là k đáy :D. Có thể nói "tiền ít mà đòi hít..." nhưng con người là vậy :p

Hạng F
7/8/17
7.418
10.079
113
đọc hết bài đi bác. Vui lắm
Khoảng cách âm thì tiếng vọng lốp xe khi đi đường xấu thì có thể explo ồn hơn vì khung gầm liền. Chứ nếu bình thường e ngồi trên xe đi ngang mấy chỗ ăn nhậu trên lề hát karaoke max volume thì cũng chỉ nghe tiếng bass vọng vào nhỏ thôi còn tiếng nhạc chỉ nghe rất nhỏ để ý mới nghe dc.