Hạng C
21/5/05
676
0
0
Em mới xem mấy bài đánh giá về xe Hàn, đặc biệt là xe Hyundai (Tiêu đề: Người Hàn làm tốt hơn - Koreans do it better). Trong đó có so sánh Sonata với Camry & Accord, Santa Fe với Rav4, vv. Em khoái nhất câu kết: "Người Nhật đã làm tốt, nay người Hàn thậm chí còn làm tốt hơn" (The Japanese do it well, but the Koreans do it even better). Chúc mừng các bác đang chạy xe Hàn xẻng nhé!;)

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội
RE: "Người Nhật đã làm tốt, nay người Hàn thậm chí còn làm tốt hơn"

Bác cho a em cái link đọc chơi nhé. tks

MZ
Hạng B1
9/11/07
86
2
0

Trích đoạn: Everest 2.6

Em mới xem mấy bài đánh giá về xe Hàn, đặc biệt là xe Hyundai (Tiêu đề: Người Hàn làm tốt hơn - Koreans do it better). Trong đó có so sánh Sonata với Camry & Accord, Santa Fe với Rav4, vv. Em khoái nhất câu kết: "Người Nhật đã làm tốt, nay người Hàn thậm chí còn làm tốt hơn" (The Japanese do it well, but the Koreans do it even better). Chúc mừng các bác đang chạy xe Hàn xẻng nhé!;)
Iem chưa có xe Củ Sâm (vì đang tiết kiệm xiền, đến nay chưa đủ). Nhưng hình như bác muốn được chiêu đãi bia hay Ca fe thì iem rất sẵn lòng - Vì nghe bác nói mà sướng cái lỗ tai quá đi

Hạng C
29/6/07
597
0
0
53
Hà Nội

Đây nè pác KV ơi: http://suvs.about.com/od/hyundai/fr/ag_07HSantaFe.htm

Hy vong người viết bài này không phải là SFE mem bờ :)

Hạng C
21/5/05
676
0
0

Bác truongptcl nhanh ghê, thanks bác.
@bác Kiến ơi đúng là cái link này đó, em lười dịch cả bài nên chỉ lượm vài chữ thôi. Đọc cả bài còn phê hơn cơ. Bà cả em còn đang nằng nặc đòi em xin làm mem với hội STF của các bác đây này, khổ em quá!
Trích đoạn: truongptcl

Hạng D
1/10/04
4.840
40
38
Hà Nội

@Everest 2.6: Lệnh ông không bằng cồng bà:D. Bác còn chần chờ gì nữa, tham gia SFC rủ cả bà cả đi để các bà có cơ hội giao lưu với nhau nhé;), còn anh em mình lại có cơ hội vui với vợ 2...

Hạng B2
12/10/07
233
2
0

Trích đoạn: truongptcl

Kiến vàng viết chứ ai. Bác không thấy tên người viết à, cũng na ná, vàng vàng đó thôi.

2007 Hyundai Santa Fe SUV Test Drive & Review
From Aaron Gold

Koreans Do It Better

Last edited by a moderator:
Hạng B2
18/9/07
364
7
28

Để đánh giá một con xe là tốt hay dở rất khó, ở VN thì lại càng khó hơn nữa. Theo em thì nên đánh giá mức độ phù hợp là hợp lý hơn, trong đó gồm các tiêu chí: giá , mức tiêu hao nhiên liệu, chi phí vận hành, đường sá, ... để chọn ra con xe phù hợp cho từng người, từng công việc cụ thể. Như vậy không thể nói xe này ngon hay không ngon, mà nên nói là phù hợp hay không mà thôi.
Nhỡ miệng nói bừa! sorry các bác nhé!
-----------------------------------------------
Biết rồi khổ lắm ....

Hạng B2
21/9/06
315
0
16

Các bác nói thế cũng chẳng đúng. Các bài ca ngợi là từ link nước ngoài hẳn hoi. Còn vấn đề nước ngoài tại sao nó khen thì....em chịu:D:D:D
Còn chuyện các mem khen xe STF cũng là bình thường. Xe của mình, tiền mình bỏ ra mua, phải sướng, phải khen chứ. Quyền tự sướng của con người mà bác:)

Last edited by a moderator:
Hạng C
21/5/05
676
0
0

@bác vungtau: E không muốn khẩu chiến hay khiêu khích, nhưng phải nhắc bác nói phải có dẫn chứng cụ thể, không có thì thôi, ví dụ:
1. Ca ngợi xe củ sâm quá mức: Nếu bác đã là mem của OS chắc bác cũng đọc nhiều bài ae kêu ca về một số lỗi của CAP hay xe Daewoo nói chung như bệnh hụ ga chẳng hạn ==> Có khen có chê nhé. Mà cái link em nói là của "tây" đới, có phải em viết đâu???
2. Nó rẻ?: Santa cũng trên dưới 50K đấy bác ạ, Vera còn hơn nữa ==> có rẻ hơn xe Nhật nhiều không? nếu bỏ ít tiền hơn một chút mà vẫn được hưởng các chất lượng thiết bị bằng hoặc thạm chí hơn xe Nhật thì em thấy đấy mới là người thông minh!
3. Đất nước dưới phát triển: Bác căn cứ vào đâu thế? dưới pt mà lăm tiền mua xe thế. Vì nhiều vấn đề tế nhị VN được coi thuộc các nước thế giới thứ 3, nhưng không có nghĩa tất cả người dân đều nghèo đâu nhá. Nghèo đã không có xe đi, còn có xiền đi xe đã là loại khá rồi, ối người dân Mỹ, Âu chưa chắc đã ngon hơn đâu (trong phạm vi hẹp là trên forum này). Bác đã đi Srilanka, Bangladest, Pakistan, Ấn độ chưa? còn em đi rồi, ối người dân còn đi kéo xe tay như thời Pháp thuộc của mình í (nghèo), nhưng giới thượng lưu, quí tộc đi xe mà dân Mỹ cũng rỏ dãi. Bác đã đi khắp châu Âu chưa? nếu bác muốn em up ảnh xe ở đó lên cho bác xem bao nhiêu % có xe đời mới nhá (Em sẵn nhiều ảnh các loại này lắm)
4. Bác đang làm ở vị trí gì, thu nhập bao nhiêu mà bác gọi là "Thằng giám đốc marketing)? liệu nghe có lọt không đây để bác tự xét.
5. Thương hiệu đẳng cấp à, em kể bác nghe, gần nhà em có một bác rất thích thương hiệu, bác í mua một em BMW chạy rồi nhưng trông còn "ngon lắm", mỗi tội trong một tháng em thấy bác ấy 3 lần ngồi trong xe gọi thợ tới "mở" của hộ vì bị kẹt cửa, kẹt kính (mỗi lần thế mất cả tiếng đồng hồ), có thể bác í đen mua phải xe lởm nhưng "thương hiệu mà". Bây h bán rồi, chuyển sang đi CAP đấy. Nhiều người cho là hàng Hàn xẻng thì không tốt bằng đồ Nhật, em nghĩ chỉ trước đây thôi. Bây h Samsung, LG cung cấp màn LCD lớn hàng đầu thế giới mà cả Sony, Philips cũng đặt mua đấy. Đẳng cấp, thương hiệu là do con người làm ra, nó có thể mất, nó có thể không tồn tại. Có đẳng cấp rồi không có nghĩa là cứ đẳng cấp mãi. Chưa có đẳng cấp không có nghĩa là không có. Cưỡi một em Mẹc liệu có đẳng cấp hơn một em Santa không ạ? điều này còn tùy thuộc vào ai là người nhìn, nhìn ở đâu. Một hôm đẹp giời nào đó em cưỡi Mẹc gặp bác, bác bảo ôi bạn đẳng cấp quá (em cũng chẳng được lợi gì), nhưng nếu em cưỡi người đẹp xứ kim chi gặp bác, bác bảo sao bạn hèn thế (em cũng chẳng mất gì).
Túm lại, nếu em cưới kim chi thì bác cũng đừng hắt hủi em nhé, tội nghiệp em lắm! Em xin lỗi bác luôn nếu có gì không phải, bác bỏ qua cho em nhé.
Trích đoạn: vungtau

Tôi đã đọc nhiều bài ở đây rồi, thấy 1 số bác có vẻ hơi ca ngợi xe củ sâm quá mức..., các bác không nên thấy ở Việt Nam có nhiều xe Hàn Quốc là bảo xe của nó tốt, công nghệ này nọ là số 1...., chả qua là nó rẻ, phù hợp với đất nước dưới phát triển như ta (chứ chưa được là nước đang phát triển). Công bằng mà nói thì xe Hàn Quốc ưu thế cạnh tranh về giá cả trên chất lượng xe (điều này là từ thằng giám đốc marketting của Hyundai nói). Nhưng tính tổng hợp các yếu tố: Thương hiệu, lịch sử, đẳng cấp... thì vẫn còn 1 khoảng cách khá xa với xe Nhật...