Tập Lái
7/10/18
0
1
2
39
Nhờ các bác tủ vấn phương án xử lý giúp em ạ.
Nhà e xây từ nam 2013, lúc đào móng thấy đất thịt cứng nên chủ quan làm móng đơn giản quan. Giờ trần tầng 3 bị nứt, tường nhà và giầy cầu thang cũng nứt. Nhà có mẹ già và con nhỏ ở nhà e lại đi xa thường xuyên nên chỉ lo nó bị sao. Nhờ các bác tư vấn phương án xử lý giúp em ạ. Em cảm ơn các bác. Dưới đáy là hình ảnh 1 số chỗ nứt ạ.(e chụp ví dụ vài chỗ thôi ạ)
Nhà gần đường cao tốc xây 5 năm bị nứt

• Like
Reactions: Harly Davidson
Tập Lái
7/10/18
0
1
2
39
Em nghĩ khả năng k phải do gạch nát ạ. Vì nứt ngang dọc, chéo các kiểu. Mà mỗi lần xe congtenner chạy qua nhà còn kiểu rung rung, k phải e tưởng tượng mà cả nhà đều thấy vậy.

Attachments

Hạng C
27/11/17
686
418
63
55
Trước hết là thấy bị nứt rồi
Cần kiểm tra có bị lún, nghiêng không
Nếu bị lún, nghiêng là do móng - phải xử lý gia cố móng
Nếu móng không sao thì việc còn lại sẽ đỡ hơn - xử lý tường nứt

• Like
Reactions: Tuấn hanh
bác xây nhà gần đường cao tốc thì khả năng cao là rung từ đường nó làm nứt tường bác rồi, nên lúc trước đúng ra bác phải đổi phương án móng.
giờ có cách làm tạm là bác đào 1 rãnh dọc mặt đường trước nhà bác, đào càng sâu càng tốt, sau đó đổ cát nhưng đừng đầm để tạo rãnh hấp thu chấn động thì đỡ được 1 chút.

Tập Lái
7/10/18
0
1
2
39
Chỉ là răng chân chim thôi bác ạ không sao nhé, do nhà mình tường 100, do thời tiết nóng rồi mưa, làm giản nở thôi, lỗi này thì nhà nào cũng gặp, đã nứt thì đưa ngón tay vào được thì mới gọi là nứt, bác yên tâm ngủ ngon ko sao cả
Cái giầy cầu thang cũng nứt ngang bác ạ.

Tập Lái
7/10/18
0
1
2
39
Trước hết là thấy bị nứt rồi
Cần kiểm tra có bị lún, nghiêng không
Nếu bị lún, nghiêng là do móng - phải xử lý gia cố móng
Nếu móng không sao thì việc còn lại sẽ đỡ hơn - xử lý tường nứt
Gia cố kiếu gì được bác chỉ giúp e với.