Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Chào mọi ngời, tình hình là mình định mua 1 căn nhà tại 1 khu đất dự án, mà đến tham quan thì phát hiện ra chỗ đó có đặt 2 trạm BTS, mỗi trạm cao tầm 20, 25m bằng ngôi nhà 4, 5 tầng, mình thấy hơi hoang mang vì trạm BTS được biết đến là ảnh hưởng tới sức khỏe, về lâu dài gây vô sinh, đau đầu, phá hủy tế bào, đau thần kinh, mình cũng vừa xem qua 1 số báo mạng thì có 1 số thông tin như sau:

1. Ở Mỹ và phương Tây có đặt trạm BTS trong khu dân cư đầy nhưng tiêu chuẩn độ cao của họ là 100m trở lên chứ không như VN.
2. Nghe nói hiện nay các trạm BTS đều đã được kiểm định theo tiêu chuẩn kỹ thuật là đảm bảo không nguy hại đến sức khỏe. Nghe nói VN có 90% số trạm được kiểm định rồi, chả biết sao ?
3. Các GS TS, nhà nghiên cứu và y tế hay viễn thông vẫn khẳng định sẽ có ảnh hưởng dù ít dù nhiều.
4. 1 trạm BTS thường được thuê hợp đồng đặt 5 năm, sau đó gia hạn hay đi chỗ khác thì tùy phải không nhỉ ?
5. Nhe nói 1 khi nhà mạng nó đã cần và nghiên cứu vị trí đó cần đặt trạm thì dân có phản ứng mấy cũng không ăn thua thì phải ?
6. Em trích từ báo "Các BTS hiện nay hầu như đều dùng các loại anten dải quạt, nghĩa là thay vì phát sóng theo 1 khối cầu (giống như anten truyền hình) thì BTS sẽ có 3 dải quạt sóng, nhắm đến 3 hướng mà nhà cung cấp muốn phục vụ. Nhìn hướng và góc ngẩng của các anten nhỏ trên cột anten của BTS, ta có thể đoán được phần nào mức độ ảnh hưởng của nó đến nhà mình mà né ra
Một đặc tính quan trọng nữa của sóng di động là nó không xuyên qua được tường, kính, gỗ mà bị phản xạ, khúc xạ, tán xạ hoặc hấp thụ bởi các vật liệu này. Như vậy, khi bạn đứng trong nhà nói chuyện bằng di động, thường là bạn sử dụng sóng phản xạ để truyền tin. Điều này cũng có nghĩa là, tuy không chịu ảnh hưởng trực tiếp, nhưng bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng gián tiếp từ các sóng phản xạ. Ngoài ra, thường các ngôi nhà trong thành phố hiện nay sẽ được bố trí sân thượng để phơi quần áo, khi lên đó sinh hoạt thì bạn sẽ phải chịu ảnh hưởng trực tiếp của sóng từ anten BTS nhà kế bên."

Các bác có ý kiến gì không ạ, cho em tư vấn với ?

Hạng D
25/6/16
2.126
1.832
113
Cá nhân em nghĩ nếu lắp đúng quy chuẩn an toàn về kỷ thuật, phải được kiểm tra kỹ lưỡng đạt các thông số quy định thì sẽ không lo lắng lắm đâu ạ, Nhưng ở VN thì Em không an tâm lắm đâu ạ, vì ở xứ ta gì cũng đắt đỏ, chỉ có mạng người là rẻ thôi. Nếu ở với thời gian dài thì không nên ạ. ảnh hưởng đầu tiên là “ loăng ngoăng sẽ cụt đuôi-vô sinh,...,) kkk

Tập Lái
6/8/18
4
2
3
36
Vấn đề kiểm định & khẳng định nó khác, nhưng thực tế người thực việc thật, mình biết 2 trường hợp nhà cho thuê để BTS trên nóc nhà thì người nhà có vấn đề về thần kinh!

Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
Theo tui đc biết thường nhà đặt trạm thu sóng sẽ ko bị ảnh hưởng nhưng các hộ dân bên cạnh sẽ bị

• Like
Reactions: daigia.vn
Hạng B2
15/7/14
108
146
43
Theo tui đc biết thường nhà đặt trạm thu sóng sẽ ko bị ảnh hưởng nhưng các hộ dân bên cạnh sẽ bị
Nghĩ mà acay nhỉ ? em cũng nghe nói nhà nào đặt trạm này thì chính ra chính họ lại ít bị ảnh hưởng nhât mà chỉ trong vòng bán kính 300m xung quanh thì em nghe là ăn đủ luôn. Haiizzz

• Like
Reactions: wata
Hạng B2
10/7/15
417
731
93
34
Nghĩ mà acay nhỉ ? em cũng nghe nói nhà nào đặt trạm này thì chính ra chính họ lại ít bị ảnh hưởng nhât mà chỉ trong vòng bán kính 300m xung quanh thì em nghe là ăn đủ luôn. Haiizzz
Chính xác nha cụ nhà e đặt trạm cũng đc gần 20 năm rồi và e vẫn lấy vợ sinh con đẻ cái bình thường. Sức khoẻ ông bà ở nhà cũng tốt chả sao cả

Hạng D
18/8/15
1.288
1.644
113
43
có nghe điều này, ngẫm cũng chẳng biết ai nói nữa và tính đúng sai đang cần được kiểm chứng :D

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Vấn đề kiểm định & khẳng định nó khác, nhưng thực tế người thực việc thật, mình biết 2 trường hợp nhà cho thuê để BTS trên nóc nhà thì người nhà có vấn đề về thần kinh!
Bác phát biểu vô căn cứ và thiếu hiểu biết! Trạm BTS phát sóng di động, nên sóng đi ngang, nếu ảnh hưởng sức khỏe thì các nhà xung quanh bị chứ chân cột anten ít bị nhất. Còn thật sự ảnh hưởng sức khỏe thì hàng tỷ người đang dùng điện thoại di động đều bị cùng căn bệnh đó vì mỗi cái điện thoại là 1 trạm thu phát sóng di động!

• Like
Reactions: Jomsviking and wata
DTZ confirmed
Hạng B2
15/3/10
235
2.009
93
Thằng bạn Giáo sư tiến sĩ của tui nói về ảnh hưởng của BTS "Hàng xóm nói có, chủ nhà nói không, các nhà khoa học chưa chứng minh"