Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
(Thông tin thầu xây dựng nhà em ở trang số 9 của diễn đàn ạ, anh chị tránh xa hắn ra nhé)
Xin chào các anh chị,
Nhà em mới xây được 1 năm, bị nứt rất nhiều và cả dột nữa.
Nhà em 1 trệt 1 lầu, móng cọc, đất Phước Kiển Nhà Bè, mái BTCT, sàn khá rộng 7x15 (tổng DT 7x20).
Nhà em cùng nhà bên cạnh khởi công cùng ngày, nhà họ cấp 4 mái tôn. Lúc thi công thợ bên đó có đổ hồ vào giữa 2 khe tường giáp ranh, thợ bên em phát hiện cũng lấy ra được 1 phần. Hiện tường ngay chỗ đổ hồ bị xé rất nhiều, sau vài lần khắc phục thì chỗ bị xé nay không còn hở miệng lại. Nhưng quanh nhà thì nứt thấm rất nhiều. Nhất là răn giữa sàn với tường, gần như nứt toàn bộ. Quanh nhà thì các vết nứt nhỏ khá nhiều. Trong nhà cũng có vết nứt rãnh cái thì ngang dài cả 4-5m, cái thì xéo xéo.
Trần dột nhỏ nước xuống. Ban đầu thầu đổ cho gạch lát sân thượng (em xài cotto gốm Viglacera HN). Xuyên suốt thì thầu nói cho việc dính tường làm nhà bên lún kéo theo làm ảnh hưởng kết cấu chung gây thấm, nứt nhiều. Thầu chỉ sửa bằng cách chà lại ron, đục chân tường chống thấm lại, điểm rỏ nước chạy lung tung nhưng ko chịu cắt thạch cao để xem nguyên nhân mà chỉ kiểu mò mẫm khắc phục bề mặt trên.

Anh chị nhiều kinh nghiệm có thể chia sẻ giúp em việc thầu nói vậy có đúng ko? Em hoang mang và mệt mỏi vô cùng. Như trận mưa sáng sớm nay, nửa đêm thức giấc lau dọn ko ngủ lại đc. Trong lòng thì đầy ấm ức và hoài nghi. Vụ dột này bị chắc cỡ 3 tháng rồi mà thầu sửa cỡ 2 lần rồi ko ăn thua. Lễ em ko dám đi đâu luôn ở nhà canh mưa vì lầu 1 ốp sàn gỗ :((((. Bi đát.
Mong sớm nhận phản hồi của các anh chị ạ.
Nhà mới xây bị nứt nhiều và thấm dột

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: AnThinh
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Nhà em thiết kế rất ổn. Thầu do KTS giới thiệu. Em đăng thêm vài hình. Xót xa lắm các anh chị ạ. Thầu ko hẳn là có ý định phủi nhưng manh nha và kiểu đổ cho vụ dính tường. Giờ em cứ phải ngọt nhạt. Khổ lắm. Cái nhà với biết bao tâm huyết, thời gian và tiền bạc. Em còn nợ ngân hàng hết cuối năm sau mới hết

Attachments

• Like
Reactions: Ducate
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
có nứt sàn ko bác
Em cảm ơn bác đã trả lời. Em nghĩ là có. Mưa ko bao lâu thì thạch cao thấm và nhỏ giọt nhanh xuống sàn. Nhưng thầu thì nhất quyết ko cắt thạch cao để xem cụ thể vết nứt rạn thế nào. Sân thượng nhà em lót gạch mà. Nhìn bên ngoài ko thể biết bên dưới nứt hay không.

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Thấm sàn có nhiều nguyên nhân, nhưng rất có thể móng cọc nhà bác có vấn đề. Em là dân xd thì chốt với bác là thầu làm nhà bác là dân tay ngang, làm ẩu. Xây nhà mà để nứt cổ trần là do lúc xây chèn gạch không kỹ. Thấm trần trên thì bắt buộc phải tháo trần thạch cao, xác định vị trí thấm, tìm nguyên nhân và đưa ra cách sử lý. Trà roong mà chống được thấm là biết trình XD của nhà thầu của bác

• Like
Reactions: Golia84
Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Cảm ơn bác. Em cũng biết là do thầu ẩu. Nhưng giờ quá muộn rồi. Giờ thầu còn lý lẽ viện cớ nhà bên kéo nhà em xuống nên ảnh hưởng hết cấu (vịn cớ ranh tường bị đổ hồ). Bác nghĩ sao về lý luận này? Trước đó em cũng đọc và hiểu là việc nứt giữa beton và tường là do làm ẩu. Em cũng trên 1 lần yêu cầu cắt thạch cao để kiểm tra nhưng thầu ko chịu. Em chỉ còn giữ lại 17tr nên tình hình em đang nắm lưỡi bác ạ. Thiếu tầm lẫn tâm.

Hạng C
20/3/07
687
69
28
Q7 - TP.HCM
Theo em thì bác chủ cần xử lý 2 vấn đề chính
1- Về chống thấm sân thượng
- Phải bóc gạch nền lên chống thấm lại toàn bộ sân thượng, cán lại độ dốc và lát gạch lại (sàn sân thượng đã bị nứt nên bị thấm xuống trần cần phải tháo trần ra để xem tình trang nứt sàn thế nào để có hướng xử lý chống thấm trên sân thượng)

2- Về chống thấm vách tường
- Nếu vách bên chưa có nhà xây thì nên cho trám trét các khe nứt và chống thấm lại vách
- Nếu vách bên có nhà xây thì xem lại và chèn tole bắn silocon ngăn nước vào kẻ tường giưa hai nhà.
Mong bác sẽ sớm khắc phục được vấn đề của mình.

Tập Lái
14/9/17
0
27
2
39
Theo em thì bác chủ cần xử lý 2 vấn đề chính
1- Về chống thấm sân thượng
- Phải bóc gạch nền lên chống thấm lại toàn bộ sân thượng, cán lại độ dốc và lát gạch lại (sàn sân thượng đã bị nứt nên bị thấm xuống trần cần phải tháo trần ra để xem tình trang nứt sàn thế nào để có hướng xử lý chống thấm trên sân thượng)

2- Về chống thấm vách tường
- Nếu vách bên chưa có nhà xây thì nên cho trám trét các khe nứt và chống thấm lại vách
- Nếu vách bên có nhà xây thì xem lại và chèn tole bắn silocon ngăn nước vào kẻ tường giưa hai nhà.
Mong bác sẽ sớm khắc phục được vấn đề của mình.

Em cảm ơn bác nhiều. Hồi đầu thầu còn đổ thừa cho gạch nhà em thấm, chắc với ý đồ là em phải chịu tiền gạch thay thế. Có điều, em cũng ko thuộc thể loại mất não. Em cũng thấy mấy lần xử lý trước bằng trám roong là ko hợp lý vì roong là thứ ko bền, nguyên nhân thấm ko thể do roong được. Nhưng việc lật gạch lên em băn khoăn vì thầu ko chịu làm, chắc sợ tốn kém. Em định để họ làm lại xem sao, nếu mưa còn bị lại thì chấm dứt, em sẽ thuê 1 bên chuyên nghiệp về lật gạch lên làm sẽ ổn hơn. Vì thầu nhà em em để ý lúc thi công cũng cẩn thận lắm, nhưng có lẽ trình chỉ đến thế. Để họ lật gạch lên em không yên tâm bác ạ.
Nhân tiện, em muốn hỏi, vết nứt cổ trần có khắc phục được triệt để không? Phương án thi công thế nào?

Hạng D
5/2/15
3.606
6.282
113
55
TP.Hồ Chí Minh
Em cảm ơn bác nhiều. Hồi đầu thầu còn đổ thừa cho gạch nhà em thấm, chắc với ý đồ là em phải chịu tiền gạch thay thế. Có điều, em cũng ko thuộc thể loại mất não. Em cũng thấy mấy lần xử lý trước bằng trám roong là ko hợp lý vì roong là thứ ko bền, nguyên nhân thấm ko thể do roong được. Nhưng việc lật gạch lên em băn khoăn vì thầu ko chịu làm, chắc sợ tốn kém. Em định để họ làm lại xem sao, nếu mưa còn bị lại thì chấm dứt, em sẽ thuê 1 bên chuyên nghiệp về lật gạch lên làm sẽ ổn hơn. Vì thầu nhà em em để ý lúc thi công cũng cẩn thận lắm, nhưng có lẽ trình chỉ đến thế. Để họ lật gạch lên em không yên tâm bác ạ.
Nhân tiện, em muốn hỏi, vết nứt cổ trần có khắc phục được triệt để không? Phương án thi công thế nào?
Nứt cổ trần giờ có biện pháp này bác nghiên cứu thử: chỗ nứt bác kêu thợ cắt đục bỏ vữa trát rộng 2 bên vết nứt rộng >40cm (mỗi bên >20cm) trám vữa vết nứt trong tường, sau đó ghém lưới thép (diện tích đục vữa trát) trát lại, khô tường thì bả matis sơn lại. Còn dột trần nhà thì bắt buộc như còm bên trên em đã viết. Khi xác định chính xác nguyên nhân gây dột mới sử lý triệt để được. Bác nên kiếm thầu khác, thà chịu tốn kém thêm chút nữa, chứ thầu cũ chây ì là muốn rũ bỏ trách nhiệm.

• Like
Reactions: Golia84