Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Chào các bác, từ tết đến giờ em mới có dịp để cả gia đình đi Nha Trang, lần này được 1 anh bạn tài trợ phòng miễn phí tại khu biệt thự An Viên nên rất hào hứng. Sáng 27 cả nhà dậy không sớm, khởi hành lúc 7h sáng (do chủ quan là hồi tết em đi từ lúc 5h sáng mà tới Nha Trang lúc 15h chiều nên xuất phát hơi muộn tý ạ). Vì cũng lo là ngày lễ quốc lộ 1 đông xe nên em làm 1 vòng xuống tận Bà Rịa (đi theo cung đường biển, nhưng chẳng nhìn thấy biển đâu, khổ thế, mãi tới tận gần resort Mỏm đá chim mới thấy). Đúng là quốc lộ đông xe thật, em men theo xa lộ Hà nội, qua ngã ba Vũng tàu cả đoàn cứ bò như rùa, cuối cùng thì 9h mới tới được trạm dừng chân Mekong, dừng lại cho F1 ăn sáng, uống cà phê rồi đi tiếp. Em xin lỗi các bác vì khúc này em cầm lái nên chẳng chụp được tấm hình nào, mà thực tế thì cung đường này chạy ra đến tận mũi né không có nhiều cảnh đẹp. Cuối cùng thì 13h chiều mới tới chợ Mũi Né (không biết sao đi chậm thế?), ghé vào chợ tính mua 1 thùng đồ biển ra Nha Trang tối nhậu (chở củi về rừng phải không ạ!!!), tuy nhiên, do là dịp lễ nên đồ mắc kinh (ghẹ 450k/kg), cuối cùng chỉ mua 3kg mực lá và 3 con cá chim, thế mà cũng hết 600k + 40k thùng xốp và đá. Em chẳng biết ăn uống ở đâu đành lối cũ ta về, đánh bạo ghé quán Cây Bàng, may quá, ở đây chưa đông lắm, cũng kiếm được cái bàn để ngồi. Ghẹ ở đây là 600k/ kg, ốc hương 650k, nhưng được cái ngon! Xong xuôi thì đã 16h chiều, nghĩ tới chặng đường phía trước mà bỗng hơi lo lo (do còn có F1), nhưng may là no bụng rồi nên cũng phải lên đường thôi. Quyết định đi theo đường biển để qua Phan Rí (theo cai map của lão Google), mãi tới giờ này mới tới khúc này các bác ạ:
Quên, em bonus trước 1 tấm hình buổi sáng ở nhà mấy hôm trước cho có khí thế

lại nói tiếp về chuyến đi, em tới đây (đường đi qua Hòn rơm), phía trước là đàn bò, không, đích kế tiếp là Phan Rí

xương rồng đang độ nở hoa

thậm chí còn kết cả trái nữa ạ

thêm cái hoa khác

sau khúc này là em đua 1 mạch về Nha Trang luôn, tuy nhiên đi lộn đường nên cứ phải hỏi lung tung, sợ nhất là đến đoạn một bên ra quốc lộ 1 (TT Lương Sơn), một bên quẹo ra đường biển đi Phan Rí, em hỏi đường thì người dân chỉ vào 1 con đường đất đỏ, bụi mù mịt và em sợ, đúng lúc đó có 1 bác 16 chỗ chạy từ trong đó ra và khuyên em nên đi về hướng TT Lương Sơn, hú hồn, chui vào trong đó chắc em chết!
Kết quả là 10h đêm mới tới được Nha Trang. Vui nhất là đoạn ở Cam Ranh, gần tới khúc quẹo phải vào sân bay, em đi theo 1 bác Civic biển SG, em nghĩ bụng thôi cứ bám theo bác này, nếu bác ấy mà quẹo vào sân bay thì em theo, nếu không thì sẽ đi quốc lộ cho lành. Cuối cùng thì bác ấy cũng đi theo đường sân bay (lần trước em tìm khúc quẹo này khó, nhưng lần này thấy có biển chỉ dẫn nên không khó để thấy nó).
Đến gần sân bay lại thấy có 3 xe nữa (đồng bọn biển Sài Gòn) đang bị kẹt gì đó, dừng lại, tưởng gì, hóa ra cần dây câu bình, cái đó thì em có (vẫn còn nằm trong cop xe từ sau chuyến xuyên Việt tết vừa rồi), nhưng bác Civic nhanh chân hơn nên bác ấy cho mượn, em nghĩ ở lại cũng chẳng giúp được gì nên em chạy trước luôn.
Về tới khu An viên là đúng 10 h đêm, thế mà còn mang cá và mực ra ngồi hồ bơi nhậu được, mực lá mua ở chợ Phan Thiết thế mà lại rất ngon. Thôi, em nhậu xong em ngủ để ngày mai vào việc chính là ra Vinpearl!

Last edited by a moderator:
Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Re: Nha Trang 30-04-13, dành cho bác nào định đi Vinpearland, một chút cảm nhận, chia sẻ!

Sáng hôm sau, dậy sớm, định bụng ra chụp ít cảnh bình minh ở chỗ cáp treo, nhưng có vẻ như em đã dậy muộn, nó như thế này

và vẫn ở trạng thái ... im lìm

chạy thẳng ra Trần Phú, đi kiếm đồ ăn sáng cho F1, bắt gặp cảnh này

và cái này nữa, chả biết chụp kiểu gì mà cái tháp nó nghiêng thấy thương chưa?

tranh thủ ghi lại tấm hình "ngôi nhà em ở"

tới giờ này mới ra được bên cáp treo để sang bên kia

vé người lớn 450k, được chơi hết mọi thứ ở bên đảo, vé trẻ em rẻ hơn nhưng em không mua nên không nhớ giá, đông khủng khiếp

toàn cảnh khu vui chơi giải trí

tới lúc này thì em mới được ngồi trên cáp treo ra đảo, cảm giác cũng hơi ... phê phê, sờ sợ các bác ạ (vì nó cao quá)

từ cái cảng cầu đá này có ca nô đi khắp các đảo thì phải, em chưa thử nên không dám chắc

phù, sang được tới đảo rồi

sạch, đẹp, hoành tráng là cảm giác đầu tiên có được, tuy nhiên còn hơi bỡ ngỡ nên chưa biết đi đâu về đâu

thêm cái nữa để thấy nó sạch vè đẹp

này thì cảm giác mạnh này (bà con hò hét ầm ỹ cả một góc trời nhé)

sau một hồi lơ ngơ lớ ngớ thì cũng xuống được tới đây, máng trượt giống ở chùa Bà (Tây Ninh) nhưng cao hơn nhiều

xếp hàng dài lắm, em quên không chụp hình. Tuy nhiên bác nào có con nhỏ cao dưới 1 m thì đừng xếp hàng nhé, vì đến nơi không được chơi thì tội các cháu lắm đấy! (do trẻ em phải cao hơn 1m mới được tham gia trờ này và phải có người lớn đi cùng, có nhiều trò đòi hỏi phải hơn 1,3 m nữa)
thác nước nhân tạo sát bên

lên nào

đường lên thẳng tắp, chỉ chụp hình được khúc này thôi, lúc xuống thì căng thẳng lắm không có tay mà chụp đâu. Trên đường lên và xuống các bác để ý sẽ có máy chụp hình tự động (chủ động cười và chào hay làm trò gì đó khi xuống dưới sẽ có bức hình đẹp làm kỷ niệm), cái này thằng nhóc nó phát hiện và chỉ cho em nên đã có 1 tấm hình mĩ mãn!

quên mất, lúc ở bên đầu cáp treo đi sang đây, xét túi xách và bắt mình loại hết đồ ăn (cho mang theo 1 chai nước thôi), tuy nhiên, bác nào khéo giấu thì vẫn mang được đồ ăn qua, em thấy mấy bác mang qua được, em thì em giận em bỏ hết (có 3 cái bánh gạo của thằng nhóc thôi, em xin lại 1 cái mà mấy chú gác cổng nói: anh nói cháu ngồi ra phía ngoài kia ăn xong rồi vào, ghét!)
Xuống máng trượt rồi, nhiều đứa thích còn xếp hàng thêm lần nữa

các bác có nhìn thấy trái dừa trong hình không ạ: 30k/trái nhé, cũng ngon! Nước uống thì 10k/chai, hèn gì không cho mình mang đồ ăn qua!
thời gian trôi nhanh, đã 11h roài, phải di chuyển qua trò khác thôi

sạch và đẹp, đứng ở cửa toilet làm 1 tấm này

và ra sát bờ biển làm thêm 1 tấm trước khi di chuyển sang chỗ khác

trên đường đi gặp nàng này, không biết bên trong nàng có gì vì nàng không ... mở lòng với em

di chuyển giữa các nơi xa và nắng, các bác nên chuẩn bị dù hoặc nón cho em bé nhé

đây là chỗ dơ nhất em gặp trên đường :D

còn những chỗ như thế này thì không thiếu

tranh thủ ghé thủy cung trước

cảm giác ở đây cũng được, F1 sẽ rất thích!

loài cá này lần đầu em thấy, nó cứ ... dựng đứng lên suốt

cá mập bơi ngày trên đầu

và rất nhiều loài cá khác

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn
Re: Nha Trang 30-04-13, dành cho bác nào định đi Vinpearland, một chút cảm nhận, chia sẻ!

Sau thủy cung thì đói quá, ở đây quán ăn rất nhiều, ăn nhanh thì 50k xuất (cơm tấm, mì ý + khoai tây chiên + 1 ly pepsi), bác nào thích búp rồi phê thì tìm cái quá ẩm thực 3 miền (80k xuất) nhưng phải leo lên trên cao tý.
Xong khi giải quyết xong cái bụng thì chạy qua đây, chỗ này là vui chơi được lâu nhất đây!

chỗ này sát bên thủy cung nhưng cách xa chỗ ăn, tuy nhiên, vào trong này cũng có chỗ ăn nhanh như ngoài kia, em không biết nên cứ phải chạy đi chạy lại đến khổ

cũng lại là sạch và đẹp nữa các bác nhỉ?

các biển chỉ dẫn hỗ trợ khách du lịch tương đối tốt, không cần hỏi ai hết!

phòng gửi đồ, thay đồ ngay cửa (tuy nhiên ở bên trong cũng có, nếu tất cả cùng xuống hồ thì phải gửi ở đây, nếu không thì khỏi để đỡ phải đi xa)

rất nhiều khách nước ngoài, hình như toàn là dân Nga

vẫn sạch và đẹp, ngồi xuống bất kỳ chỗ nào mình thích, thế mới thích!

cỏ cây hoa lá ở khắp nơi, em vẫn thích

đường trượt cảm giác mạnh đầu tiên

một kiểu khác

và rất nhiều kiểu khác nữa em không chụp, em thích cây xanh thôi

đây nữa

chụp hoài sao không chán

và đây là hồ tạo sóng

mình đã trả tiền ngay từ đất liền và đã quên là đã trả rồi nên ra tới đây có cảm giác như chơi không mất tiền, sướng thế không biết! :D

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn

Ngay cạnh hồ tạo sóng là hồ cho trẻ em

có rất nhiều đường trượt cho đủ loại lứa tuổi và chúng nó rất thích

hút thuốc lá hả, hãy đi ra 1 góc xa nhé, cái này bất tiện ... cho người nghiện nhưng văn minh, em cũng thích

bọn trẻ thì trượt nước không biết chán

chúng trèo lên trèo xuống không biết mệt

tranh thủ sang bên bờ biển, vẫn xanh và sạch

bọn trẻ vẫn chơi không hề biết mệt

nhưng biết đói nên phải cho ăn thôi, quán ăn sát bên rất tiện

ăn xong lại tắm tiếp, trời vẫn nắng chói chang

cuối cùng thì cũng tới giờ chuyển qua trò khác, đang đi trên đường bỗng lại thấy nhiều tiếng hò hét, thì ra là cái này

rồi cả cái này nữa

thế này thì làm gì không hò hét, có khi có cả ... khóc nữa ấy chứ :D

chiều buông xuống rồi

em tranh thủ ghé qua khu vui chơi trong nhà, rất nhiều trò nhưng chỉ kịp ghé xem phim 4D rồi ra cáp treo về
f1 chơi nhiều quá mệt mỏi tới mức này đây các bác

cáp treo xếp hàng dài quá, em xuống luôn bến phà cho biết

từ trên phà nhìn về đất liền

Hạng B2
10/7/12
327
5
18
Sài Gòn

Câu chuyện Bác chủ kể về chuyến đi bằng hình ảnh thật là tuyệt. Rất nghệ thuật.

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn

Cả ngày hôm sau em hơi sai lầm là dành cho việc tắm bùn, khoáng tại I-resort (không mang theo máy chụp hình nên em không có hình ngày này). Đúng ra thì nên chạy lên thác Yangbay thăm thú tý buổi sáng rồi về đây thì ok hơn, không sao, ngày mai em sẽ dậy sớm chinh phục thác Yangbay.
Từ Nha trang chạy lên đến đây khoảng 45 phút, đường đi vắng ngắt, em chỉ sợ vào thác không có người, vậy mà cũng đông lắm nhé, tây ta đủ cả
Ngay cổng vào là cây Mộc Thần Yangbay, ghé qua thắp nhang, chào hỏi, cầu xin tùy ý.

kế bên là hồ sen, súng ... đủ loại

những chiếc lá có đường kính phải hơn 1 m

bông gì đây em không biết

1 chiếc lá non

bông này thì em biết, chắc ai cũng biết rồi nhé

khung cảnh rất thơ mộng, nhưng nóng khủng khiếp

tiếp tục tiến thẳng vào bên trong thác

và đây là 1 cái ... nho nhỏ

trên đường vào nghe tiếng đàn đá của bà con dân tộc

còn đây là đường lên cái thác ... to to

toàn cảnh đây, trình chụp còi nên không lột tả hết được vẻ đẹp của nó

nước tung bọt trắng xóa, phía dưới thác bà con tắm rất đông vui, em không tham gia vì còn phải tranh thủ đua về thành phố

tiếp tục leo lên, rừng núi có vẻ còn nguyên sinh, không bị đập phá nhiều

em gần ... lên đỉnh rồi, làm 1 phát xuống dưới

bài tường thuật của em bỗng dưng ... hết tại đây do máy hết pin, đường về còn xa.

Em xin chào tạm biệt các bác, mong là mang đến chút ít kinh nghiệm cho bác nào đi sau. Em quên, trong khu thác này còn có chỗ câu cá giải trí (rất đông vui vì trên xe em thấy hỏi có ai ra hồ câu không, vì đã hết chỗ :D), vườn hồng 9999 bông - ai đếm được?, câu cá sấu, câu gấu nữa mới ... gấu chứ).
Em xin tắt nắng tại đây ạ, chúc các bác sức khỏe! Các bác nhớ bấm nút like cho em :D:D:D

Last edited by a moderator:
Hạng B2
10/10/12
254
108
43

Công nhận nhà bác này chịu chơi thiệt, hết xuyên Việt rồi đến khám phá Nha Trang. Lên cho mọi người xem tiếp.

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn

Lễ nghỉ nhiều quá ở SG chẳng biết làm gì bác ơi, với lại cả nhà em lần trước ghé Nha Trang mà không ra được Vinpearl thấy áy náy đành phải cố bác ạ! Em lại thích Nha Trang roài!!! :D:D:D

Hạng F
16/5/09
5.810
8.022
113
BÌNH DUONG THỦ DẦU MỘT

Em củng ra nha trang ma đi đảo bình ba hay còn gọi là đảo tôm hùm

Hạng C
14/9/12
992
882
93
51
Sài Gòn

Bác cho anh em tý hình ảnh đi bác!

Status
Không mở trả lời sau này.