Tìm Hiểu Âm Thanh Xe Hơi Tải nhạc qua USB không nghe được?

Hạng D
4/10/04
2.526
702
133
Đà Nẵng
các bác chỉ em cách nghe nhạc bằng USB trên oto được không?

Tình hình là em lắp đầu CD, MP3, USB Sony GTX470US nhưng khi em copy nhạc vào USB không nghe được, (đĩa CD, đĩa MP3 nghe vô tư nhưng copy nhạc MP3 qua USB thì không nghe được). Khi gắn USB vào đầu chỉ đếm track trên USB. Đọc cataloge thì thấy nói chuẩn file nhạc nghe qua USB là MP3/WMA/AAC. Vậy những chuẩn nhạc (file nhạc) loại này lấy ở đâu ra hay phải làm cách nào để có những chuẩn này? Các Bác nào đã gặp qua vấn đề này rồi giúp em với. Cám ơn trước!
Chắc bác bị một số lỗi sau rồi Mod tổng hợp lại cho bác tham khảo nha

Tải nhạc qua USB không nghe được?

Định dạng USB sai

Đối với âm dàn âm thanh trên xe ô tô thường chỉ hỗ trợ chuẩn FAT32, bạn cần đưa USB về chuẩn FAT32 mới có thể nghe nhạc được.

unnamed (2).jpg

Tệp âm thanh có đuôi không hỗ trợ

Dàn âm thanh trên xe hơi chỉ hỗ trợ các tệp âm thanh có đuôi file là .mp3, hoặc .AVI, .mp4 đối với các file video. Nếu những bài hát hoặc video trong USB của bạn không phải là các định dạng này thì cũng sẽ không phát được.

Sau đây là cách khắc phục lỗi copy nhạc vào USB

Định dạng file nhạc

Để định dạng USB về FAT32, bạn hãy cắm USB vào máy tính Windows > Vào Computer > Bấm chuột phải vào ổ đĩa USB > Bấm Format.

Chọn FAT32 ở File System > Bấm Start > Đợi hoàn tất và bấm OK.

Đổi đuôi file nhạc

Bước 1: Truy cập trang web chuyển đổi file TẠI ĐÂY > Chọn Mở tập tin > Tải lên tập tin cần chuyển đổi.

Chọn Mở tập tin để tải file lên

Bước 2: Bấm vào mp3 > Điều chỉnh chất lượng cho file (Lưu ý: Chất lượng càng cao, file sẽ càng nặng) > Chọn Chuyển đổi.

Chuyển đổi file âm thanh về định dạng mp3

Bước 3: Chọn Tải về để hoàn tất.

Tải file vừa chuyển đổi về máy
Bên trên là thông tin mà mod đứa ra mong rằng nó giúp ích được cho bác
Tham gia group Facebook Otosaigon để thảo luận và cập nhật thông tin ô tô mới nhất

Last edited by a moderator:
Hạng F
2/4/07
6.177
403
83
RE: Nhạc nghe qua USB

Hãy cắm "USB" sang PC để kiểm tra lại coi nó có đúng là MP3 không? Nghe thử trên PC cho chắc ăn. (MP3 ngoài đuôi.mp3,dung lượng mỗi bài #2-5MB).

Hạng C
8/7/07
862
17
0

@thanhpx: các chuẩn MP3/WMA/AAC là các audio codec của file nhạc bác ạ. Thông thường thì ứng với mỗi loại codec sẽ có đuôi file tương ứng, nhưng nhiều khi file bị rename thành đuôi khác (ví dụ như file có codec là WMA lại đặt tên là *.MP3), vậy nhưng các chương trình chơi nhạc trên máy tính vẫn đọc được (như WMP). Để kiểm tra codec của file, bác mở file nhạc đó trên PC bằng WMP, trong playlist nhấp chuột phải vào bài hát và chọn Properties và xem Audio Codec của nó. Ví dụ như file MP3 thì Audio codec là MPEG Audio Layer-3, file WMA thì codec là Windows Media Audio X (trong đó X là phiên bản của codec, có thể là 7, 8, 9, 9.1 ...)

1 số nguyên nhân có thể khiến máy ko chơi được nhạc từ USB:
- đuôi file ko đúng với codec của file
- codec của file có phiên bản mà đầu đọc ko hỗ trợ (chẳng hạn đầu đọc chỉ hỗ trợ WMA 7 hoặc 8, trong khi file nhạc của bác là WMA 9.1 chẳng hạn)
- ngoài ra còn có thể do cấu trúc thư mục. Chẳng hạn như đầu đọc yêu cầu các file audio phải để ở thư mục gốc hoặc chỉ vào 1 cấp thư mục, trong khi bác copy vào thư mục con sâu đến 3-4 cấp thì nó cũng ko nhận ra

nếu mãi vẫn ko đựoc thì phải đem đến lại nơi bán thôi

Hạng B2
20/6/08
281
0
16
44
Việt Nam
www.otosaigon.com

Nếu mà là đầu có USB thì đuôi nhạc nào cũng chạy được chứ không cứ gì là ACC hy là WMA m[í chạy được đâu bác Format cái USB của bác đi copy nhạc mới vào rồi chạy thử xem. có khi USB của bác bị lỗi đó mà hoặc gg tìm usb nghe nhạc ô tô xem sao nhé bác

Hạng D
9/5/06
2.454
344
103

Nếu báo "not support" thì Bác cho vào máy tính xóá các file tựa, thừa, nếú không thì bác cứ cho qua từ từ thử xem có nghe được không. Em cũng mới bị (đầu JVC) nhưng làm như trên thì em nó hát. Theo em là đầu sẽ đò thứ tự các file sau khi đến file *.mp3 nó mới hát [8|][8|][8|]

Hạng C
2/1/08
678
7
18

Mp3 có nhiều chuẩn lắm bác ạ, wan trọng là bitrate thôi, thường thì Mp3 có dải từ 8Kbps ( kylobite per second ) đến 320Kbps. Nếu bác đã chép Mp3 vào USB cắm vào nhưng ko hát được, có thể có các trường hợp sau:
1- Bitrate wá thấp hoặc wá cao ( thường thì em chép từ 160kbps đến 190kbps thôi )
2. Bác chép từng file qua USB, em đã từng bị thế...lựa từng bài quăng wa USB, kết quả chả bài nào hát được. Cuối cùng còn cách chọn 1 lượt khoảng trăm bài, rồi quăng wa 1 cái 1 ( USB em 2GB )
Nếu bác check 2 trường hợp trên vẫn ko hết thì em sẽ gửi cho bác 1 file MP3 mẫu xem có nghe được ko ( vì em toàn nghe bằng MP3 trên xe thôi ), nếu nghe được em sẽ hướng dẫn cách bác tạo ra file Mp3 như ý bằng Herosoft hoặc JetAudio.

Hạng D
8/10/07
1.046
8
0
Danang City

Format USB dạng Fat32, file MP3 bác chép ra ngoài thư mục gốc, tốt nhất Bác dùng chức năng: Copy to CD or Device của Windows Media Player

Hạng C
8/7/07
862
17
0

Trích đoạn: dienlx
Format USB dạng Fat32 là ok!!!!!!!!1

Trích đoạn: songhan
Format USB dạng Fat32, file MP3 bác chép ra ngoài thư mục gốc, tốt nhất Bác dùng chức năng: Copy to CD or Device của Windows Media Player...
đầu Sony của bác thanhpx thì em ko sure lắm là format dạng FAT hay FAT32, nhưng đa số các thiết bị USB, các loại thẻ nhớ dùng trong các thiết bị chơi nhạc số, camera, máy chơi game cầm tay... đều format theo dạng FAT các bác ạ