Hạng C
19/12/06
734
368
63
Ngôi Sao Ba Cánh
Ko biết các bác trên OS có cùng sở thích với em ko ạ. Em còn trẻ nên ko biết rành về Phạm Duy như các bác nhưng lại thích nghe nhạc Phạm Duy . Nay lập thớt để các bác chia sẻ cùng em cho em được biết nhiều thêm.
Bài đầu tiên của Phạm Duy em nghe là bài Cỏ Hồng do Đức Tuấn hát , sau này em mới chú ý và nghe Love Story , Dòng Sông Xanh. Hôm qua thì nghe Nguyên Thảo hát Nếu một mai em sẽ qua đời - vô cùng nhẹ nhàng nhưng nghe nức lòng.
Các bác thích ca sĩ nào hát Phạm Duy nhất ạ ? Em thích nhất vẫn là người đàn bà đẹp Ý Lan.

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net
@GLC : Bản thân Ông Phạm Duy và rất nhiều người khác nữa đều thừa nhận Thái Thanh là người hát quá hay ,quá tuyệt diệu những bài hát của ông , kế nagy sau đó là con trai Duy Quang . Hôm nào GLC nghe thử Thái Thanh với : 'Dòng sông Xanh" , "Người đi qua đời tôi " hay "Cỏ Hồng" , "Lời ru bú mớm nâng niu ",'Bến cũ -Biệt ly" ,"Kỷ vật cho em" v.v... nhé , Còn Duy Quang thì tìm nghe thử : Đưa em tìm động hoa vàng , Gọi em là đoá hoa sầu , Chuyện tình buồn ... nhé ! Nói trước là không quen nghe Thái Thanh những lần đầu rất dễ ...văng vô vách ! Nhưng khi cảm nhận được rồi thì mới thấy cái sự "kinh khủng" của cách thể hiện cảm xúc theo kiểu làm cho người nghe thấy như ca sĩ cố giấu vào trong lòng nhưng nếu tinh tế sẽ nhận ra cả 1 trời nỗi niềm chỉ qua 1 đuôi giọng rất khẽ ,rất nhẹ nghẹn ngào ... Không phải cái kiểu để nói là đau thì ...GÀO lên như Thanh Lam hay nhiều ca sĩ sau này ! Chân lý nằm ở chỗ nỗi đau mà gào lên ,thì nó chỉ đau ngoài da ... Nỗi đau nghẹn lời ... nó thấm vào tận tim óc ...!

Hạng C
25/5/07
834
8
18
www.otosaigon.com
Re:Nhạc Phạm DUy

Em thấy bài Cỏ hồng có Thái Thanh trước đây, sau này có Tuấn Ngọc - Thái Thảo thì hát hay chứ Đức Tuấn hát còn hơi điệu. Em thấy nếu có ca sĩ trẻ hát thì có Trần Thái Hòa hát các ca khúc của Phạm Duy ở thập niên 70 như Trả lại em yêu, Con đường tình ta đi...Mà em thấy ca sĩ trong nước ko ai hát nhạc Phạm Duy hay cả cũng như mấy ông phối khí. Ngoài Thái Thanh àm bác dongta nói thì còn có Lệ Thu với Nước mắt mùa thu, Thuyền viễn xứ, Nghìn trùng xa cách...

Last edited by a moderator:
O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG

Riêng với tôi thì nhắc đến âm nhạc VN trong thế kỷ 20 thì không thể thiếu Phạm Duy .Đồng ý với bác HDS là ca sĩ Thái Thanh và Ca si Duy Quang là 2 trong số người hát nhạc Phạm Duy nhiều và thấm nhất ,Dĩ nhiên cũng có 1 số ca sĩ khác hát hay nhưng vẫn thấy .....khác, có thể do không gian , thờigian và tâm trạng lúc nghe .... tất cả chỉ là cảm nhận nên không dám so sánh .:D

O.S.P.D
29/8/08
1.405
28
38
DAO HOA DAO
www.vnexpress.net

@Phong luu : He he , nói về cảm nhận thì đại ca PL vốn là người có số hưởng mà lại hay xài sang nên chắc anh là người may mắn được ...cảm nhận nhiều nhất bao thứ hay ho của cuộc đời trên OS này rồi ...nên em thì em cũng chả dám so sánh ...
:D

P/S : Lâu quá rồi anh em mình không nghêu ngao mấy bài nhạc cũ anh nhỉ ! Mà bằng đàn thùng,trên bờ biển nó mới máu !:D

Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Ôi , thế chưa có bác nào post bản nhạc nào của Nhạc Sỹ PD lên đây nhỉ? Hồi năm 1994-95 gì đó mình được xem một cuốn băng video mang chủ đề "Phạm Duy-20 năm tac giả tác phẩm" thấy hay quá! Nhớ tới giờ nhưng muốn kiếm lại album đó mà không có, cuốn video ấy bị hỏng mất rồi, thật tiếc các bác ah! Người dẫn chương trình khi đó -là một biên tập viên phat thanh viên BBC tên gì tui quên rồi đã thốt lên: "Phạm Duy, nhạc của ông tràn đầy tình cảm!"... Đúng lắm chứ, nhạc của ông nghe thật là mê ly! ;)

Hạng B2
10/4/05
216
1
0
53
Hà Nội

hcivic nói:
Ôi , thế chưa có bác nào post bản nhạc nào của Nhạc Sỹ PD lên đây nhỉ? Hồi năm 1994-95 gì đó mình được xem một cuốn băng video mang chủ đề "Phạm Duy-20 năm tac giả tác phẩm" thấy hay quá! Nhớ tới giờ nhưng muốn kiếm lại album đó mà không có, cuốn video ấy bị hỏng mất rồi, thật tiếc các bác ah! Người dẫn chương trình khi đó -là một biên tập viên phat thanh viên BBC tên gì tui quên rồi đã thốt lên: "Phạm Duy, nhạc của ông tràn đầy tình cảm!"... Đúng lắm chứ, nhạc của ông nghe thật là mê ly! ;)

Người dẫn là ông Đỗ Văn, em cũng thích băng này, có bài Nhớ người thương binh do Như Mai hát rất hay.
http://mp3.baamboo.com/d/1/2453889/Nho-Nguoi-Thuong-Binh-Nhu-Mai-

Bài Ngày trở về của Phạm Duy do Duy Khánh hát: http://www.nhaccuatui.com/nghe?M=9ZIx9oa1Ts

Last edited by a moderator:
Hạng F
13/1/06
12.137
2.086
113
59
Bình Thạnh -Tp HCM

Cảm ơn bác VCTV nhé! Nhạc Pham Duy hay thật!

Tui khoái Như Mai lắm ý lộn khoái giọng hát và lối diễn cảm của chị trong từng bài hát...! Tặng lại bác bài này: GIỌT NẮNG HỒNG - Như Mai thể hiện.

Hạng D
13/8/10
1.776
121
63
FFC

em thấy gần đây còn một người gần đây hát nhạc Phạm Duy hay nữa là Ngọc Hạ, các bác nghe thử rồi cho ý kiến xem ạ. Thái Thanh thì khỏi bàn cải rồi (chỉ mỗi tội không dành cho người mới nghe lần đầu :D)nhưng hiếm bài chất lượng tốt, ngoài ra em thấy Đức Tuấn hát cũng vài bài ổn nhưng hơi gắng gượng

Hạng D
25/7/09
1.281
36
58
38
Chi hội MAFC & HKMB ^O^

Phạm Duy là một trong những nhạc sỹ mà có số lượng ca khúc sáng tác lớn nhất nước ta. Tuy nhạc Phạm Duy không được phổ biến như nhạc Trịnh tuy nhiên, nhạc của ông rất dễ đi vào lòng người.
Không biết bác nào có thích bài hát này không? Riêng nhạc Phạm Duy em ấn tượng nhất bản này :)

[tube]http://www.youtube.com/watch?v=nR-z6y3tyKE[/tube]