Tập Lái
tôi là 1 thợ hồ với 12 năm kinh nghiệm xây dựng các công trình vừa và nhỏ, công trình ở mọi miền tổ quốc từ bắc chí nam, đất liền tới hải đảo, với thu nhập của tôi nếu làm đều thì đc chừng 20tr/tháng, so với thu nhập của công dân việt nam thì với cái thu nhập này cũng không phải thấp, nhưng để tích góp tự thân đê mà mua nhà cửa hay sở hữu bất động sản thì đây là điều rất khó, vì nếu 1 năm tôi và vợ tiết kiệm đc 150tr thì sau 15 năm tôi mới có thể sở hữu chúng, nhưng 15 năm sau thì giaslucs đó đã thay đổi. vừa qua tôi có 1 công trình ở Thủ Dầu Một, tôi có tò mò hỏi giá thì các sale có tâm sự khi mở bán sẽ chào với giá từ 27tr-30tr/m2. thế là tôi tò mò học hỏi các dựu án khác, giống như hình thanh chung cho Thủ Dầu Một 1 căn bệnh đó là ngáo giá, năm trước tôi cũng có làm 1 công trình ở Thủ Đức, nơi ấy có giá chỉ 28tr/m2, nhưng ko hiểu vi sao lý do gì mà Thủ Dầu Một lại có giá cao hơn rất nhiều so với Sài Gòn

Hạng D
17/10/13
1.437
11.390
113
tôi là 1 thợ hồ với 12 năm kinh nghiệm xây dựng các công trình vừa và nhỏ, công trình ở mọi miền tổ quốc từ bắc chí nam, đất liền tới hải đảo, với thu nhập của tôi nếu làm đều thì đc chừng 20tr/tháng, so với thu nhập của công dân việt nam thì với cái thu nhập này cũng không phải thấp, nhưng để tích góp tự thân đê mà mua nhà cửa hay sở hữu bất động sản thì đây là điều rất khó, vì nếu 1 năm tôi và vợ tiết kiệm đc 150tr thì sau 15 năm tôi mới có thể sở hữu chúng, nhưng 15 năm sau thì giaslucs đó đã thay đổi. vừa qua tôi có 1 công trình ở Thủ Dầu Một, tôi có tò mò hỏi giá thì các sale có tâm sự khi mở bán sẽ chào với giá từ 27tr-30tr/m2. thế là tôi tò mò học hỏi các dựu án khác, giống như hình thanh chung cho Thủ Dầu Một 1 căn bệnh đó là ngáo giá, năm trước tôi cũng có làm 1 công trình ở Thủ Đức, nơi ấy có giá chỉ 28tr/m2, nhưng ko hiểu vi sao lý do gì mà Thủ Dầu Một lại có giá cao hơn rất nhiều so với Sài Gòn
Bác là thợ hồ mà viết được thớt này sao. Ít nhất cũng thầu

Hạng D
28/10/19
1.227
4.188
113
Cứ năm nào xây nơi nào nhiều thì năm đó và nơi đó giá tăng bác nhỉ.

Tập Lái
16/6/19
13
10
3
bữa em cũng có hỏi thư DĨ An cũng phải tầm ngang TDM. Mắc nhỉ, đang thắc mắc hay có lý do gì mà mình chưa biết ?

Hạng B2
22/4/20
193
363
63
Em ở Thủ Dầu Một, bác hỏi có ngáo giá không thì em không biết. Dù danh mục tài sản của em chủ yếu là bds (nói cho oai chứ chỉ là 2 miếng nhỏ lẻ ở Bình Dương, không đáng để vào mắt các anh SG), nhưng bản thân em cũng cảm thấy giá đất cao, nhất là thời điểm này.
Không may, giá thị trường trước giờ là do sự đồng thuận của người mua kẻ bán, lên do bơm thổi hay xuống do dìm hàng, lên do đầu cơ hay xuống do khủng hoảng ..., chứ không phải do những người lao động như em hay bác nói được. Mà, nếu có tiền thì mua đất, ít hơn thì mua chung cư, không có nữa thì đi thuê, chứ đua theo làm gì bác. Theo em biết thì thu nhập trung bình của Bình Dương cũng gần tương đương Sài Gòn (em nói theo báo, chứ em không chắc https://thanhnien.vn/tai-chinh-kinh...ong-trung-binh-cao-nhat-toan-quoc-938809.html), tiện ích cơ bản thì cũng tương đối đủ. Nên nói giá cao thì đúng là cao, nhưng hễ nó thấp xuống thì lại có người hốt, biết trách ai bây giờ ? Trừ phi tình hình chung cả nước xuống thì nó xuống theo.
Bác ở SG nhìn về Bình Dương thì thấy ngáo giá. Em ở Bình Dương nhìn qua Bình Phước thấy nó vô lý. Rồi cái anh ở Bình Phước nhìn qua Lộc Ninh lại thấy kỳ quặc. Rộng hơn, cái anh ở trong Nam nhìn ra Bắc thấy hài, trong khi cái anh ở Bắc nhìn vào Nam lại mỉa mai. Nhưng cuối cùng, tất cả đều hợp lý bác ạ, đều là quy luật tự nhiên của thị trường. Cho đến 1 ngày, có cái gì nổ, thì lại sinh ra một trạng thái hợp lý hơn, hì.

Hạng D
2/3/11
2.435
29.001
113
Ai cũng có bđs mà cứ khoái nó nổ, chắc lại muốn mua thêm nữa thì sao mà giá giảm cho đc.

Hạng B2
8/1/16
352
532
103
Em thấy anh nói có lí, đất phú quốc, hạ long toàn ngáo giá, vì cách sg cả nghìn km

Hạng D
26/12/12
1.244
11.332
113
Quan trọng là nước ta không có thuế bđs, lịch sử nghàn năm đã chứng minh nơi nào không có thuế bđs, nơi đó giá không bao giờ xuống :D. Chỉ có vài ông ham lô đề cờ bạc banh bóng mới phải bán giá thơm, mà giá thơm thì dân địa phương hốt hết làm gì tới tay mấy anh 2 SG với dân tỉnh :D