Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Chào các bác,
Em lập thớt này với mong muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm của em về đất nước, con người, văn hoá Nhật Bản.
Nếu bác nào vô tình đi ngang qua đọc, bác cho em xin đôi lời. Viết một mình, em sợ mịnh bị...tự kỷ lắm.

• Like
Reactions: nana30980
Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
MỞ ĐẦU
Từ nhỏ, thình thoảng tôi vẫn nghe câu nói lập đi lập lại của ba tôi: “Con người ta giỏi giang, biết tiếng Anh, tiếng Nhật. Còn con nhà mình thì không biết sao đây nữa”. Năm ấy tôi học lớp 10.
Khi vào đại học, những lời đó cũng không còn đọng lại trong đầu tôi. Nhưng tôi tự nghĩ: “thời buổi này, ai cũng biết tiếng Anh rồi nên mình phải học thêm một ngoại ngữ nữa là điều bắt buộc phải làm”. Mặc dù suy tính là thế nhưng rủ mãi cũng chẳng có ai muốn đi học chung với mình, do đó riết hoài tôi cũng chưa đi học nữa. Mãi tới khi gần ra trường, tôi tự nhủ là mình không thể không đi được nữa. Thế là mình tôi đã rảo bước tới trung tâm Nhật ngữ khoảng đâu hai năm.
Trong đầu tôi lúc bấy giờ việc học tiếng Nhật chỉ để cho biết mà thôi. Chứ khái niệm dùng tiếng Nhật vào đâu, mục đích gì vẫn chưa rõ ràng lắm.
Nhưng tới một ngày, tôi cũng đã đặt chân lên đất nước đẹp đẽ ấy. Sống ở đó khoảng một năm rưỡi – thời gian không quá dài – đã đem lại cho tôi nhiều điều mới mẻ. Những cái trước đây mà tôi vẫn thấy là bình thường, những người trước đây mà tôi thán phục… đã hoàn toàn khác hẳn trong đầu tôi khi tôi về nước. Giờ đây, đối với tôi, những cái đó là không chấp nhận được, những người đó là những người làm cho xã hội không đi lên, không phát triển được. Rõ ràng sau chuyến đi, nó đã làm tôi trở nên khó tính hơn.

Bây giờ, tôi đang làm việc trong một công ty. Đồng lương thì không thể nói là ít mà cũng chẳng thể nói là nhiều. Nhưng tôi thật sự chưa thỏa mãn. Thỏa mãn ở đây là thỏa mãn cho cái nhiệt huyết mà tôi đã từng có khi ở nước bạn. Với công việc hiện tai thì tôi sẽ tiêu phí hết thời gian, tuổi trẻ của mình. Tôi sẽ không thể nào đóng góp gì cho quê hương đất nước này được. Chính vì vây, tôi đang tìm cho mình một lối thoát. Hiện tại tôi như “chú chim ẩn mình chờ chết”. Tôi chờ một cơ hội thật sự. Một cái gì đó như đòn bẩy để tôi có thể làm được một điều gì đó tốt hơn cho đất nước, gia đình. Hy vọng trong quá trình viết lại những hồi ức về đất nước Nhật Bản nhằm chia sẻ một vài kinh nghiệm bản thân, tôi cũng sẽ tìm ra được một lối đi sáng suốt cho chính tôi.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
1/10/04
3.741
2.945
113
46
mit.jacmo84 nói:
Chào các bác,
Em lập thớt này với mong muốn chia sẻ một vài kinh nghiệm của em về đất nước, con người, văn hoá Nhật Bản.
Nếu bác nào vô tình đi ngang qua đọc, bác cho em xin đôi lời. Viết một mình, em sợ mịnh bị...tự kỷ lắm.

bác viết thoải mái đi, bọn e ngưỡng mộ lắm.
mấy ai qua được nhựt bổn một lần trong đời đâu ?

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Chương 1: Shinnarashino
Đây là tên của cái ga xe điện gần khu tôi ở. Đối với Nhật Bản, mỗi khi nói đến một địa điểm nào đó thì hình như đa số đều nói tên khu đó hoặc ga gần đó. Ít khi nào tôi nghe nói về tên đường như ở xứ mình.

Tôi, một công dân Việt Nam, thật sự là đã có một cảm giác vui thích khi lần đầu đặt chân lên chiếc tàu điện. Cái thứ mà ở nước nhà chưa có. Cái cảm giác đó chắc nếu chưa có thì ai cũng muốn có một lần cho biết.
Đa số những người lên tàu điện sẽ đứng để nhường chỗ cho những cụ già và em nhỏ. Có những lúc chuyến tàu thật là đông. Người đi tàu đứng trật ních. Nhưng đôi lúc thì chuyến tàu thật vắng vẻ và thoải mái. Máy bán nước tự động luôn được đặt đầy đủ tại chỗ đón tàu.
[BCOLOR=#ffffff][BCOLOR=#ffffff]Hầu như tất cả các đường ray xe điện được xây lên cao một chút hoặc là dưới lòng đất. Vào ga xong, bạn phải leo lên thang cuốn, thang bộ để lên hoặc xuống chỗ đón tàu điện.[/BCOLOR][/BCOLOR]

Điều mà tôi thấy hay ở những ga này đó là luôn có nhưng âm thanh vọng ra nhắc nhở và hướng dẫn mỗi khi bạn lên thang cuốn hay lên tàu điện. Âm thanh ấy nhắc nhở bạn hãy coi chừng chân bạn, xe điện đã sắp đến, nếu bạn đi tới nơi nào đó thì nên chuyển đổi qua tàu khác, xem lại xem mình có quên gì trước khi xuống tàu không, … Ngôn từ thật là hay, lịch sự và nhẹ nhàng.

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
15/6/12
26
0
0
31
quá đẹp,rất xứng đáng với một chi phí khá lớn để làm 1 tour

Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Sống ở Nhật, đôi lúc tôi tự thấy rằng thời gian có vẻ như trôi quá nhanh. Đó có phải là do bản thân tôi đã quen và hòa vào lối sống của họ chăng?
Dưới góc nhìn của tôi thì người Nhật lúc nào cũng bận rộn. Nhân viên đi làm thì luôn phải tăng ca tới tám, chin giờ tối. Bãi xe lúc nào cũng đầy ắp xe hơi.
Mặc cho đêm khuya có bao trùm.
Mặc cho mưa có rơi.
Mặc cho tuyết có đổ
Chính sự cố gắng ấy đã đưa đất nước tươi đẹp, đất nước hoa anh đào, đến một tầm cao trên thế giới.

Ngày tôi đặt chân đến ấy, thời tiết thật là dễ chịu và mát mẻ. Nhiệt đó vào khoảng 15-23 độ. Đó là không khí của mùa thu. Không khí ấy tôi đã không được hít thở nơi quê nhà. Thứ không khí trong lành, mát dịu, không một chút bụi.
Mùa thu, người Nhật thường đi ngắm lá đỏ, tới các công viên vui chơi, tổ chức nướng thịt ngoài trời, ...

“Những luồng run rẩy rung rinh lá…, đôi nhánh khô gầy sương mỏng manh.”

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Chương 2: Shiodome
Nhắc tới Nhât Bản thì bắt buộc phải nói tới tháp Tokyo. Lúc tôi ở Nhật thì cái tháp này vẫn là tháp cũ. Hình như bây giờ đã xây dựng một cái tháp mới hơn rồi. Tôi cũng chưa biết hình hài cái tháp mới sao nữa. Hy vọng sẽ có một ngày tôi lại được một lần nữa đứng dưới cái chân tháp, nơi tôi đã từng đứng, để ngắm nhìn cái tháp mới. Mỗi sự thiết kế của người Nhật là một sự tính toán kỹ lưỡng về kết cấu, vật liệu, an toàn, thẩm mỹ, tiện lợi,…

Từ chân tháp, khách tham quan có thể mua vé để lên đỉnh tháp bằng thang máy. Theo tôi nhớ không lầm thì ở đó còn có những quầy bán đồ lưu niệm và quầy giải khát.
Cách tháp Tokyo không xa là một ngôi đền. Đền là một thứ mà bạn có thể bắt gặp ở bất kì nơi đâu trên lãnh thổ Nhật Bản. Bước vào ngôi đền, tôi đã dễ dàng nhận ra được tháp Tokyo sừng sững. Cả hai như hòa quyện và bổ túc cho nhau, đền và tháp.

Tôi sẽ miêu tả việc vào đền của người Nhật ở những chương sau.
Từ tháp, tôi đã đi ngược về phía dòng sông sạch đẹp của thủ đô Tokyo. Đó chính là sông Sumida. Chính mức độ trong sạch của dòng sông đã khiến tôi bao lần phải giật mình. Tôi đã đến con sông này nhiều lần. Nó chạy dọc theo một mạn của thành phố. Hôm nay, trời không có nắng nhưng nước sông cũng khá là trong. Tấm hình mà tôi chup ở cuối phần mở đầu cũng chính là nó đấy.

Tôi đứng đó lặng nhìn nó. Ánh mắt thì như muốn soi xuống tận đáy sông nhưng tâm trí thì lại đang nghĩ về con sông Sài Gòn. Thiệt là một trời một vực. Không biết có ngày nào con sông của đất nước mình cũng đẹp như vây không nữa.
Xa xa trong hình là chiếc cầu Cầu Vòng nổi tiếng. Và xa hơn nữa chính là cảng Tokyo.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
24/5/08
282
18
18
Thích Nhật lắm mà hẻm co tiền đi... hix......
Viết tiếp đi bác ơi, đọc cho đỡ thèm.....:D

• Like
Reactions: nana30980
Hạng D
27/6/12
3.378
993
113
Khi tôi đặt chân đến bất kì nơi đâu, đất nước Nhật cũng đem lại cho tôi cảm giác trong lành, thanh khiết và sạch sẽ. Để duy trì được điều đó, ngoài các chính sách về thiên nhiên, các quy định của giao thông, luật Nhật Bản cũng khá là chặt chẽ về việc hút thuốc lá. Bạn chỉ được hút ở những nơi quy định. Người dân cũng rất là lịch sự. Những lúc muốn hút thuốc, họ sẽ xin phép bạn trước. Nếu bạn là người hút thuốc là thì cũng không khó khăn lắm để tìm một chỗ hút thuốc theo quy định.
Cầu vượt cho người đi bộ là một thứ mà tôi bắt gặp rất nhiều trên mỗi cung đường tôi đã đi. Những chiếc cầu ấy thật rộng rãi, sạch đẹp và thoải mái. Không chỉ người đi bộ, người đi xe đạp cũng được quyền sử dụng những chiếc cầu này. Khi lên cầu, bạn sẽ phải vừa bước lên bậc thang vừa dắt xe đạp. Còn khi xuống, bạn cũng có thể làm điều tương tự. Hoặc là bạn thử cảm giác mạnh bằng cách leo lên xe đạp và cho xe đổ từ trên xuống như những vận động viên xe đạp thường làm trong các chặng đổ đèo.
Một nét đặc trưng nữa của Nhật Bản, nó cũng đang dần dần phát triển ở Việt Nam, là cửa hàng tiện lợi. Cửa hàng tiện lợi của Nhật khá là nhiều. Bạn có thể bắt gặp bất kì nơi đâu. Theo tôi, trong số những thương hiệu cửa hàng tiện lợi ở Nhật thì có lẽ nhiều nhất là 7-ELEVEN, tiếp đến là FamilyMart sau đó là các thương hiệu khác.
Bạn có thể tìm thấy những thứ bạn cần nơi đây. Đó có thể là chiếc bánh, hộp cơm, lon nước ngọt, lon bia, thức ăn nhanh,.. hoặc cũng có thể là tờ báo, tờ tạp chí, ngoài ra bạn cũng có thể nạp tiền ở đây. Tiện lợi của loại cửa hàng này là bạn có thể mua hàng bất cứ lúc nào, ngay cả đêm khuya.

Chỉnh sửa cuối: