Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Đã khá lâu rồi e mới mò lên đây thì phải, cuối năm lúc nào cũng thấy tất bật với hằng hà sa số công việc, cuối tuần rồi e cũng tranh thủ trải thảm cho mụ vợ già ra vô : :D
View attachment 1541486 View attachment 1541487 tội nghiệp ông bố già cả còn bị thằng con hành,:p e biết mịa j về xây dựng với bê tông các kiểu đâu, đổ với cấp phối tỉ lệ 2 bao xi măng- 5 bao đá 5/7 - 3 bao cát, sau 3 ngày khô e thấy xe ra chả sứt mẻ tí j nên chắc ổn. :rolleyes:Hôm nay thì nhà vợ nhờ con xe em đi đưa dâu nhà bà con
View attachment 1541489
Gặp 1 ông tài xế xe thuê, chỉ vẽ mấy chiêu cũng hay, mà 1 hồi ổng chỉ kỹ thấy vợ 2 em dàn gầm với máy ổn, còn dàn đồng cũng tè le hột me cả, vá gò dặm tút tùm lum, hix, nghĩ cũng xót xa thặc, :confused: có vẻ mua em này hơi bị hớ, mờ thôi biết sao đc, e than cái cửa sau bên tài e đóng ko được nhẹ nhàng, vô nó cứ vênh vênh, ổng chỉ về nới 2 con ốc bản lề ra rồi đẩy nó xuống tí sẽ hết, e về tối thực hành liền :
View attachment 1541491 trò này em học trên mạng :
View attachment 1541492
Con trên mở khá dễ, nghiến răng tẹo là e mở ra ok, tưởng dễ ăn, con dưới thua, e cho nó tí rp7, rồi đóng vô, rồi vặn thêm, á ối các kiểu mà nó ko ra là ko, hậu quả là :
View attachment 1541493 mẻ mất toi cái tuột vít các bác ạ,:oops: hix, ko cải thiện được tình hình, này chắc phải gara họ có đồ nghề mở mới đc, tức quá, đóng vào nó cứ lọc xọc, khó mở ra bực thật, do cái móc cao hơn ngàm cửa một chút, tình hình vẫn là chưa mần j to tát :D
Mở mấy con ốc lâu ngày phải chơi vít đóng mới chắc ăn, may cho bác là bác xài vít bake dỏm nên bị mẻ đầu mà con ốc còn nguyên, con ốc hư đầu là mệt rồi. Vụ cửa lọc xọc là bản lề bị xệ hay canh không chuẩn, đem ra gara nhờ thợ đồng chỉnh lại chút là nhẹ nhàng thôi.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Mở mấy con ốc lâu ngày phải chơi vít đóng mới chắc ăn, may cho bác là bác xài vít bake dỏm nên bị mẻ đầu mà con ốc còn nguyên, con ốc hư đầu là mệt rồi. Vụ cửa lọc xọc là bản lề bị xệ hay canh không chuẩn, đem ra gara nhờ thợ đồng chỉnh lại chút là nhẹ nhàng thôi.
Ốc cũng hơi te tua tí rồi bác, e xách cái tuôtvit khác ra định ăn thua đủ với nó rồi đấy chứ, mà thôi chịu khó chạy vậy, cửa e chắc do canh ko chuẩn bác ạ, đóng đã lọc cọc mà mở ra cũng cứng nữa, haiza

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Hic, bắt đầu trở bệnh, Chiều đang chờ đón vợ e bật nhạc đang nghe cái màn hình tự nhiên tắt mất, Ko mở lên đc, h vô số de nó cũng ko lên màn hình luôn, xong cái chìa khoá cũng ko Khoá hoặc mở = remote dc luôn, hic, e kiểm tra chì còn đủ hết, chưa đứt cái nào, Mấy hồi tắt máy đèn pha chưa tắt công tăc là vẫn còn, h tắt máy là nó tắt luôn,chợt Đang lúc ngồi nghe e có lấy tay búng búng cái mồi thuốc lá ko biết có chạm j ko, Mà kiểm tra chì có cần tháo bình ra ko hay để nguyên chấm máy đo thông mạch là đc, ban đầu e đoán thợ nó đi dây nguồn màn hình chung với mồi tẩu thúôc nên khi nhấn vào cộng với nhạc đang nghe làm nó quá tải, đứt chì nhưng hình như ko phải, em kiểm tra 3 cái chì trên cùng 34_35-36 này vẫn còn mà
Nhật kí vợ 2 - tiếp tục cuộc hành trình... Boixitai

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Thứ bảy vừa rồi vừa nhờ sự giúp sức của Bác @culo_2008 và nhất là sự tư vấn nhiệt tình của bác @VNET em đã sửa xong con mụ già đỏng đảnh nhà em.:cool:
Ban đầu e đã kiểm tra hết các chì mà không có chì nào đứt nên em nghĩ về bị gì phía sau Taplo, em kiểm tra bằng cách dùng Ampe kìm đo thông mạch tất cả các chì nhưng không có thì nào thì đứt cả, em nào chích vô hai đầu cũng kêu tete, các chì tổng cũng đều còn nguyên cả,:oops: chủ cũ khuyên em cái này ra gara chứ mình ko rành mở cái taplô ra nó gãy hết chấu, nghĩ trong bụng người ta làm được mình làm được em bặm môi bặm miệng cầm taplo giựt ra thử,:mad: cơ mà xem ra cũng không khó như em tưởng, em giựt vài phát là cái taplo đã bung ra, chu choa trong đó dây nhợ đấu tá lả, do là cái màn hình này ko phải jin của nó, hàng lắp thêm nên dây nhợ nó đấu lại tè le cả , ôi chao khoảnh khắc lột hết bộ đồ của ẻm ra thấy vợ mình thật sexy:D:

Theo lời bác culo em moi cái màn hình ra thì phía sau chì còn nguyên cả, thấy dây nhợ cũng không có gì bất thường nhưng thợ đấu lem nhem thật, bắt đầu bó giò thì thiên sứ đã phái bác VNET online giúp;),

hình như nguyên tắc chung các giắc cắm là dây vàng luôn có điện, dây đỏ là dây khi mở khoá có điện, dây đen là mass, 3 sợi này luôn to bự hơi các sợi dây khác, em thọc ampe vô đo thì éo thấy lên Vôn nào cả, nhận định bị cầu chì tổng, lại mò ra kiểm tra tiếp.
Trên các vỏ hộp lúc nào cũng có bảng chỉ dẫn chì nhưng có 1 số cái lại hình cuốn sách có chữ I, chả biết đường nào mà lần, mà e đo cái nào cũng thông mạch mới khổ:confused:, loay hoay mãi từ 11h đến 3h chiều, đã thế rút 1 con chì hộp ra nó chạy đâu mất tìm ko ra, phải phi lên phố cách nhà 10km mua , nghĩ rẻ em làm 1 nắm, chì vuông chì dẹp các kiểu, tính tiền ra thì con mụ Thành Lợi chém em 20k/ chì hộp ; 5k/chì dẹp 2 chân , đm mày chặt ông kinh vậy:mad:, theo e biết chì dẹp này có 1k/con thôi. thôi trả lại nó rồi lấy đại 3,4 cái hết 70k cho nó khỏi chửi mắc công dính phong long:oops:, lại chạy ù về nhà gắn vô, em í vẫn như cũ, ko cải thiện chi, thôi vậy,định bụng ra thợ cmn cho nhanh:oops: mà thôi, lần mở lần khó, sợ méo gì, em cầm cái kềm mỏ vịt nhổ hết các chì khoang tổng ra như bác sĩ nhổ răng, thì phát hiện cái chì số 23 bị đứt, ngon zồi ngon zồi, mày chớ ko ai, em thay cái chì vô, sau đó bật chìa khoá lên thì cái đèn trần phía ghế sau sáng (h mới để ý), vì cái đèn trần này để chế độ mở cửa ra là nó tự sáng , xong với tay bấm cái màn hình, ấu ỳe, nó đã lên, đóng hết các cửa lại, bấm nút chìa khoá remote nó lại khoá cạch cạch , mừng vãi lọ.

Xin gởi lời tri ân đến bác @VNET, nợ bác ly cf ở thành phố Đà Lạt nhé ;)
Rứa là cái xe em dây nó đấu lại, là đèn trần, nguồn màn hình máy nghe nhạc, remote cửa, tẩu thuốc nó đấu vào bộ nguồn này hết cả, đkm đúng đêk biết gì về điện, chì cũ là chì 10 nhưng em bỏ vào cái chì 15, chắc cũng ko đến nỗi cháy dây , chỉ sợ ông nhỏ nhà đang đi lại thì tay nhấn cái tẩu thì mệt lắm ạ:D.
Gỡ ra dễ, mà gắn lại thì ôi thôi, mất từ 15h30 đến 17h em mới gắn cái taplo vô lại được, vã cả mồ hôi do cái màn hình khá nặng, mà cái khúc tay lái khó vô bà thím luôn:p.
Đang rảnh tay em cũng chơi cái Tappi ra luôn,e lên mạng xem clip hướng dẫn mở tappi, định luồn lại cái dây đèn signal kiếng hậu bên tài bị đấu bên ngoài, mờ mở toang ra hết rồi, em gặp 2 con ốc 12 , tháo ra rồi nhưng nhấn mãi cái cụm kiếng hậu chả rớt ra, chả biết làm thế nào, 18h30 tối thui hết thấy đường nên e ráp lại, thôi để ngâm cứu sau vậy:rolleyes:
Sang chủ nhật ngày rảnh rỗi, em lôi em nó ra thay hai quả lốp trước chủ cũ tặng lại, 2 quả Brighstone ,
View attachment 1549711
sau đó em kêu vá lại 1 quả lốp sau dính con đinh vít, cơ mà thợ vừa banh quả lốp dính vít đó ra thì bảo hư rồi, do lúc nào đó nó xẹp lốp nhưng vẫn chạy ráng nên nó hư bên trong góc, bị bong ra thấy bố luôn, nên lấy quả còn tốt phía lốp trước thay vào cái bánh í, tổng thiệt hại cho phi vụ trên là 60k, xong về chạy thấy cảm giác khác hẳn, xe chạy đầm hơn, êm hơn, ko bị tình trạng lắc lư con tàu hay sàng sàng nữa, quớ đỡ :p.
Dạo này em cũng hay canh xăng mỗi lần đổ xăng, 1 lần em hay đổ 400k, khi kim xăng còn đúng 3 vạch, ghi lại số lít trên cột đo, sau đó xem km trên đồng hồ trừ đi số trước, ko biết do cách chạy hay sao , cách đây 2 lần là 7,6l/100km , cách đây 1 lần là 7,4l/100km , lần vừa đây đo là 6,7l/100km , nói chung so với mức lương eo hẹp vợ 1 đứa và một đứa rưỡi con như em thì tạm chấp nhận được:rolleyes:.
mà lúc thợ nó tháo hai quả bánh ra em thấy mấy cái này khá là xuống cấp, cái này kêu cái gì các bác nhở, phải cao su / rotuyn càng A ko, thấy nó có vẽ lão hoá:

còn cái chụp Lap này thấy cũng rỉ mỡ ra rồi, hic:

cái màn hình của em hiện đang nge nhạc , xem video, đọc đĩa được, nhưng em nhìn bộ dây cắm phía sau chắc cũng còn nhiều chức năng khác ko biết có sử dụng được ko, có bác nào tư vấn em với :

nói chung cảm giác chung sau khi diy và hoàn thành thật là tuyệt vời, một cảm xúc chỉ có bia rượu mới mang lại được các bác ạ:cool:...
Chợt nhớ ngày xưa trong Topic của em, gặp bác này có nói về Civic , City, đọc ù ù cạc cạc cóc hiểu gì , hổng dè có ngày....
Đọc mà thấy thương bác chủ và nhiều bác khác khi sống trong cái xã hội lọc lừa quá nhiều mà k ai bảo vệ chúng ta. Dẫu có đau thì bài học cũng như kinh nghiệm cho sau này, cũng như cám ơn những lời chia sẻ của bác để a e còn biết nhau mà hỗ trợ nhau chứ ngoài kia người tốt càng ngày càng ít đi.
Bạn e trước đây cũng giống bác, lúc còn trẻ thì mê SH vác cả trăm triệu chỉ để đi mua con xe máy, sau khi nó có con thì dường như suy nghĩ chín chắn hơn, được lúc SH có giá nó bán + với tiền để dành cũng loanh quoanh hơn 200 triệu mong muốn kiếm con xe che nắng mưa cho thằng cu vì SH sang cỡ nào cũng nắng mưa lãnh đủ. Thế mà cũng do tin tưởng 1 garage nào đó mua nhầm con Morning là "taxi hoàn lương" về cũng sửa riết mà còn gặp phải xe đã bị đụng phần đuôi, chán nản thế là bán luôn lỗ cũng k ít. Sau đó vô tình gặp lại e (vì từng học chung cấp 3) tâm sự thì e khuyên với số tiền chỉ còn nhiêu đó giờ có kiếm được xe ngon về cũng phải sửa à, đến tuổi thì phải thay đó là chuyện thường mà chẳng gặp ai hỗ trợ.
Thế là tạm gác chuyện sắm ô tô lại, ráng cày bữa thêm thì khoảng 2 năm sau có rủ e đi uống cafe để rửa xe mới (lúc gặp lại tâm sự nghe cũng dường như hiểu được phần sự cố gắng và phấn đấu của nó, nỗ lực quá hay sao nhìn nó già hẳn đi :D), lúc này thì nó đang chạy Honda City 2014 (cái này cũng e cũng tác động 1 phần khi lần đầu gặp nhau :D e nói Honda chỉ có đổ xăng, thay nhớt chạy nếu sau này có mua xe lại thì thử tìm hiểu Honda xem sao). Kể ra thì nói do thấy cả 2 vợ chồng chí thú làm ăn nên gia đình cả 2 bên giúp cho số vốn làm ăn, cả 2 đều cố gắng làm vì đứa con, kinh doanh cá nhân 1 thời gian cùng với số tiền tích góp giờ đã lên khoảng 350 triệu (bao gồm cả tiền cũ của chiếc Morning đã bán). Nó nói sau khi tìm hiểu thì thấy Honda phù hợp với nhu cầu của nó nên thường qua bên hãng Honda kết thân với các sale xem có khách nào lên đời xe thì móc nối để mua xe lại có hãng kiểm tra cho an tâm, cuối cùng bén duyên với con Honda City (mua lúc đó khách để lại 520, gửi cho sale 5tr cafe, tiền check chưa đến 1 triệu và vay vốn NH khoảng 100 triệu hơn để rước em nó về). Hiện tại, 2 vợ chồng cũng trả tiền nợ NH cũng được hơn 1/2, chiếc xe thì vẫn ổn định để phục vụ gia đình, nó mời em đi cafe cũng như để cám ơn lời khuyên năm ấy và cũng như đồng hương gặp nhau :D (e cũng đang đi Honda Civic). Lúc chia tay nhìn 2 vợ chồng nó bế đứa con ra xe đi về dưới cái nắng gắt của SG mà cả nhà đều vui vẻ cười đùa, thấy mà ấm lòng và vui cho đứa bạn 1 thời chỉ biết xách SH đi làm "phịch thủ" =)).
Văn chương gì đâu a thì thật tế sao e kể lại y chang dậy thôi, với lại nick này của bạn e cho lại nên mới được hạng D chứ e tham gia mới vài tháng à :D Còn hiện tại a thấy Civic ế là do nếu xét về giá cùng tầm tiền 500-600 với 1 chiếc Civic cũ thì người mua City mới hoặc lướt cho rồi chứ giờ mấy ai có đủ khả năng sắm xe mới date cao như City mà lại đi chọn Civic date thấp hơn trừ khi quá thích Civic chứ xét về tổng thể City và Civic không quá khác biệt nhiều ngoại trừ cái động cơ nếu ai thích tốc độ thôi :) Civic thế hệ 10 mới thật sự là có sự chêch lệch nhiều :D Nhưng có 1 điều nếu ai đã nhắm chọn tới dòng Civic khi mua xe cũ thì giá bán thường chêch lệch k nhiều so với giá rao (bạn e rao 680 date 2012 2.0 màu trắng -> bán 670 mặc dù rao bán hơn 2 tháng và chưa đến 5 người qua coi). Năm 2008-2010, mới thật sự là những năm của Civic, chứ bây giờ sản phẩm thì nhiều, giá thì tốt chưa kể nhiều chủ xe Civic vẫn còn sử dụng xe trên 5 năm k đổi lên CUV/SUV thì thôi đổi Civic làm gì, nên doanh số Civic lẫn danh tiếng gần như biệt tích và k được ưa chuộng như a thấy nữa là phải rồi :D
Còn Honda nói chung lo bán xe máy không thôi chứ chả lo mảng xe hơi đâu nhưng được cái dịch vụ hậu mãi của xe hơi tốt hơn của xe máy :p
Mr Oz nói:
"Lão" @P.Huayra này nói năng thuộc dạng chuẩn ko cần chỉnh trong hội Honda nói riêng và OS nói chung đó bác chủ @boixitai
Còn bác nói Ở VN thì Honda 4b hơi xa lạ với người Việt thì chưa chắc nhé, lý do:
1- Doanh số dòng B (City) và SUV (CR-V) --> bác tham khảo trên internet thì biết là cũng ko phải dạng vừa đâu (dạng cũng rộng phết)
2- E nói thật là có liên quan đến ngôn ngữ vì dân ta cứ nghiễm nhiên gọi xe 2b là Honda rồi hihi, do vậy nhiều khi họ ko biết đến Honda còn bán xe 4b :3dcuoi:
3- Tùy vào vùng miền mà họ đi model nào nhiều hay ít thôi ạ. Vd: miền Nam nói chung và SG nói riêng thì doanh số Ỉn và Fo Tủn luôn cao như núi so với các vùng miền khác. Nếu e sống ở ĐL thì có nhẽ e cũng làm 1 chiếc 2 cầu gầm cao hoặc 1 pick up 4x4 ạ
Hiểu biết của e chỉ đến đấy thôi ạ, có gì bác bỏ quá cho
Click to expand...​
E con trẻ lắm mà a cứ gọi "lão" =)) Xe e đang chạy gia đình mua e chỉ bỏ tiền bảo dưỡng + đổ xăng thôi :p Nên nể nhiều a tự cày cuốc mà ra con xe lắm :)

Chỉnh sửa cuối:
  • Like
Reactions: P.Huayra and VNET
Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
Hehe, bác @boixitai nói em ngại wớ, em không chạy xe Honda nên chả hiểu mấy cái ký hiệu trên hộp cầu chì Civic là gì, xúi bậy bác làm từa lưa trong khi chỉ cháy có cái cầu chì :oops:. Mà em hổng hiểu xe bác nối đủ thứ vô cái cầu chì 10A sao nó chịu thấu, chắc được vài bữa lại tèo :eek:.
Bác đem xe đi rửa gầm đi, dơ quá xá mốt nó mục tùm lum cho coi. Nói chung xe bác chán quá, xe hơi gì chạy trên ĐL mà có 6-7l/100 cây chuối dzậy chời :p.

Hạng B2
24/7/15
276
362
63
:D ok wá ok . Bác làm 1 đống cầu chì để sẵn , cần j có mà xài , luôn cẩn thận đem theo manual controller để có j mà theo đó tìm kiếm thông tin . Xăng 6,7l/100km tương đối e hem kiêng cữ với e 1.8l , nên chả trách sao honda luôn là chiếc xe thân thiện, bền bỉ ;) . Con ỉn e nó ăn uống khỏe wá lúc nào cũng hơn 1 chục ặc ặc . :eek: . Thời buổi kinh tế này ko ổn tẹo nào .

Bác chuẩn bị xe kỹ wá , tết này dù có đi e mông to đít bựa mà e vẫn nhớ đến cái xe cùi wá . Giờ chả biết em nó thế nào , bữa đi ngoài đường gặp bác chủ mới thấy e nó cọ quẹt tơi tả nên e đứng lại làm cho bác chủ mới 1 tăng :mad: . Tuyên bố bác chủ mới ko giữ thì bán lại e . Giờ nghĩ lại hình như có gì sai sai sao ák .

:D:D:D:D .

Hạng D
4/11/16
1.807
3.973
113
:D ok wá ok . Bác làm 1 đống cầu chì để sẵn , cần j có mà xài , luôn cẩn thận đem theo manual controller để có j mà theo đó tìm kiếm thông tin . Xăng 6,7l/100km tương đối e hem kiêng cữ với e 1.8l , nên chả trách sao honda luôn là chiếc xe thân thiện, bền bỉ ;) . Con ỉn e nó ăn uống khỏe wá lúc nào cũng hơn 1 chục ặc ặc . :eek: . Thời buổi kinh tế này ko ổn tẹo nào .
View attachment 1550128
Bác chuẩn bị xe kỹ wá , tết này dù có đi e mông to đít bựa mà e vẫn nhớ đến cái xe cùi wá . Giờ chả biết em nó thế nào , bữa đi ngoài đường gặp bác chủ mới thấy e nó cọ quẹt tơi tả nên e đứng lại làm cho bác chủ mới 1 tăng :mad: . Tuyên bố bác chủ mới ko giữ thì bán lại e . Giờ nghĩ lại hình như có gì sai sai sao ák .

View attachment 1550129

:D:D:D:D .

Em khoái bác rùi nha, em cũng không thích ai không trân trọng cái xe mình đi (dù là xe cũ cùi mía :)).
Sẵn khoe con xe đít bự của em chạy nửa tải chắc ăn xăng bằng con Ỉn của bác chở full tải :D!

Hạng F
12/10/16
7.472
6.333
113
Lão Minh giờ hơn thợ gara lun zoi. E chỉ biết đi xe chú ko biet sửa hehe, với lại e dân cơ khí điện e pó xì tai. Bnay len tàu vê que nên ranh dọc hêt thot bác chu. Giò xe ngon lành cành đap zồi chưa a chủ

• Like
Reactions: boixitai
Hạng D
20/3/13
1.155
1.637
113
Nhìn cảnh bác chủ qua 2 cái thớt mà em nổi cả da gà. Em thì sợ xe cũ lắm rồi, Chả biết nó gây rắc rối cho mình lúc nào.

• Like
Reactions: boixitai and Linh74