Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Hehe, bác @boixitai nói em ngại wớ, em không chạy xe Honda nên chả hiểu mấy cái ký hiệu trên hộp cầu chì Civic là gì, xúi bậy bác làm từa lưa trong khi chỉ cháy có cái cầu chì :oops:. Mà em hổng hiểu xe bác nối đủ thứ vô cái cầu chì 10A sao nó chịu thấu, chắc được vài bữa lại tèo :eek:.
Bác đem xe đi rửa gầm đi, dơ quá xá mốt nó mục tùm lum cho coi. Nói chung xe bác chán quá, xe hơi gì chạy trên ĐL mà có 6-7l/100 cây chuối dzậy chời :p.
mấy kỹ hiệu đó dễ mà bác, nhìn ký hiệu thì hiểu nó về cái gì, duy chỉ có cái nào hình cuốn sách thì mình phải đọc user manual, với lại nếu chịu khó nghiên cứu thêm 1 chút, biết chút tiếng Em nữa thì có thể hiểu các mạch điện trên xe, em cũng thích lắm mà thời gian hạn hẹp quá, mà thật bác có xúi bậy j em đâu, e lo cháy dây nên mới banh taplo ra rứa á chớ, là do bác @culo_2008 bảo em trước cũng từng bị 1 lần trên con ỉn giống vậy , do chết con chì của đầu đĩa với chì gì đó phía sau tay lái, mạch điện của mình ko còn nguyên bản nên khó biết, e thì cứ thích banh talon ra rứa á bác, ko đúng lỗi thì mình cũng biết phía....sau....lớp....áo...vợ....mình....có....gì :p

• Like
Reactions: VNET
Hạng B2
4/10/16
303
505
93
:D ok wá ok . Bác làm 1 đống cầu chì để sẵn , cần j có mà xài , luôn cẩn thận đem theo manual controller để có j mà theo đó tìm kiếm thông tin . Xăng 6,7l/100km tương đối e hem kiêng cữ với e 1.8l , nên chả trách sao honda luôn là chiếc xe thân thiện, bền bỉ ;) . Con ỉn e nó ăn uống khỏe wá lúc nào cũng hơn 1 chục ặc ặc . :eek: . Thời buổi kinh tế này ko ổn tẹo nào .
View attachment 1550128
Bác chuẩn bị xe kỹ wá , tết này dù có đi e mông to đít bựa mà e vẫn nhớ đến cái xe cùi wá . Giờ chả biết em nó thế nào , bữa đi ngoài đường gặp bác chủ mới thấy e nó cọ quẹt tơi tả nên e đứng lại làm cho bác chủ mới 1 tăng :mad: . Tuyên bố bác chủ mới ko giữ thì bán lại e . Giờ nghĩ lại hình như có gì sai sai sao ák .

View attachment 1550129

:D:D:D:D .
em nghĩ dòng ỉn nó tiết kiệm xăng lắm chứ bác, với xe bác hình nhưng cũng đời hơi sâu rồi, xe em hôm trước dòm kĩ mới thấy ốc vít máy nó cũng khá trầy, nghi mở ra rồi, mà xe đời sâu thì tâm niệm em vẫn là cần ngon ko cần jin, vì đôi khi vơ cái xe jin đét đẹt mà tới tuổi thì mình phải làm cũng chết dở bác ạ :D , ko biết do nội tại cái máy hay do cách em đi ga mà em thấy dạo này nó còn ít hao hơn nữa, ko biết có chết con buri nào ko, bữa h em chạy 5 ngày rồi nhưng thấy xăng mới hết hơn 1 nửa, thường là 1 tuần e phải đổ 1 lần, để lần này em đổ xăng tính lại thử xem
mà bác cũng giống em, lâu lâu e cứ nhớ con matuý kia kinh khủng, hic, thích nhất là em đút đâu cũng được, nhỏ xíu gọn gàng, thứ 2 mỗi lần đi đâu chỉ có 3 vợ chồng con e em gập ghế sau chở cái gì cũng được, em đi làm công trình toàn chạy nó, có nó chở vật tư đỡ chớ ông vịt này cốp sau hẹp quá, thêm nữa em để ý, hồi em có con ma tuý đó tiền ngoài lương e quá trời lun, còn từ lúc ông vịt này thì hơi lẹt đẹt, chả có mối mang gì làm ngoài, bữa h e cũng định đi thăm nó mà chưa có thời gian, con xe đầu đời, cũng nhiều kỉ niệm...
Lão Minh giờ hơn thợ gara lun zoi. E chỉ biết đi xe chú ko biet sửa hehe, với lại e dân cơ khí điện e pó xì tai. Bnay len tàu vê que nên ranh dọc hêt thot bác chu. Giò xe ngon lành cành đap zồi chưa a chủ
cảm ơn bác, h thấy đi cũng tạm ổn, e lác lác vậy thôi chớ ko biết nhiều đâu bác ơi, đã tải được service manual của nó rồi mà ko có thời gian đọc, 1000 trang, hic, đọc hết cái đó thì có thể yên tâm là mình hiểu mình đang ngồi trên cái gì :D , e cũng đang định nghiên cứu cách tút xe, đánh bass, bả matít , mấy món nó chắc dễ, chỉ cần khéo chút, mà duy cái món sơn thì thua thật, chả thể nào sơn được cái màu giống xe mình hết, bởi rứa mới có đất cho mấy ông thợ sơn sống chớ , hehe :p
Nhìn cảnh bác chủ qua 2 cái thớt mà em nổi cả da gà. Em thì sợ xe cũ lắm rồi, Chả biết nó gây rắc rối cho mình lúc nào.
kinh tế eo hẹp chịu thôi bác ạ, thật là mua xe cũ thì hên xui thôi, ko phải khi không dạo này em thấy rao bán xe đời 2007 cũng nhiều, tới tuổi cả rồi..., mà cũng nhờ rứa biết thêm nhìu thứ về xe, rồi Diy cảm giác nó cũng vui lắm bác:D

• Like
Reactions: Appledad
Hạng C
9/5/08
852
304
63
mình củng có cùng sở thích như bác chủ, nhưng tay nghề thì chăc ko bằng rồi hihi

• Like
Reactions: boixitai
Hạng B2
24/7/15
276
362
63
Em khoái bác rùi nha, em cũng không thích ai không trân trọng cái xe mình đi (dù là xe cũ cùi mía :)).
Sẵn khoe con xe đít bự của em chạy nửa tải chắc ăn xăng bằng con Ỉn của bác chở full tải :D!
View attachment 1550226
Cám ơn Bác nhiều . Xưa e cũng mê chiếc như Bác nhưng lúc kiếm xe thì ko có đành rước wagon . Con ỉn e thik hợp với kinh doanh vận tải hơn là chở gia đình bác ơi :D:D:D

• Like
Reactions: VNET
Hạng B2
24/7/15
276
362
63
em nghĩ dòng ỉn nó tiết kiệm xăng lắm chứ bác, với xe bác hình nhưng cũng đời hơi sâu rồi, xe em hôm trước dòm kĩ mới thấy ốc vít máy nó cũng khá trầy, nghi mở ra rồi, mà xe đời sâu thì tâm niệm em vẫn là cần ngon ko cần jin, vì đôi khi vơ cái xe jin đét đẹt mà tới tuổi thì mình phải làm cũng chết dở bác ạ :D , ko biết do nội tại cái máy hay do cách em đi ga mà em thấy dạo này nó còn ít hao hơn nữa, ko biết có chết con buri nào ko, bữa h em chạy 5 ngày rồi nhưng thấy xăng mới hết hơn 1 nửa, thường là 1 tuần e phải đổ 1 lần, để lần này em đổ xăng tính lại thử xem
mà bác cũng giống em, lâu lâu e cứ nhớ con matuý kia kinh khủng, hic, thích nhất là em đút đâu cũng được, nhỏ xíu gọn gàng, thứ 2 mỗi lần đi đâu chỉ có 3 vợ chồng con e em gập ghế sau chở cái gì cũng được, em đi làm công trình toàn chạy nó, có nó chở vật tư đỡ chớ ông vịt này cốp sau hẹp quá, thêm nữa em để ý, hồi em có con ma tuý đó tiền ngoài lương e quá trời lun, còn từ lúc ông vịt này thì hơi lẹt đẹt, chả có mối mang gì làm ngoài, bữa h e cũng định đi thăm nó mà chưa có thời gian, con xe đầu đời, cũng nhiều kỉ niệm...

cảm ơn bác, h thấy đi cũng tạm ổn, e lác lác vậy thôi chớ ko biết nhiều đâu bác ơi, đã tải được service manual của nó rồi mà ko có thời gian đọc, 1000 trang, hic, đọc hết cái đó thì có thể yên tâm là mình hiểu mình đang ngồi trên cái gì :D , e cũng đang định nghiên cứu cách tút xe, đánh bass, bả matít , mấy món nó chắc dễ, chỉ cần khéo chút, mà duy cái món sơn thì thua thật, chả thể nào sơn được cái màu giống xe mình hết, bởi rứa mới có đất cho mấy ông thợ sơn sống chớ , hehe :p

kinh tế eo hẹp chịu thôi bác ạ, thật là mua xe cũ thì hên xui thôi, ko phải khi không dạo này em thấy rao bán xe đời 2007 cũng nhiều, tới tuổi cả rồi..., mà cũng nhờ rứa biết thêm nhìu thứ về xe, rồi Diy cảm giác nó cũng vui lắm bác:D
:) Dòng toy ko hề tiết kiệm xăng đâu bác ơi :( kinh doanh dịch vụ này kia thì ok) . Chạy gia đình hơi ngốn tí ( đít bựa mà ). Xe đi ăn đám dỗ nên chỉ mới như lày là e thấy hao òi . Bác để ý thấy vòng tua trên 2000 e nó nuốt kinh lắm :(
Nhật kí vợ 2 - tiếp tục cuộc hành trình... Boixitai

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
Sau hai lần em theo dõi thì tình hình ăn uống em nó như này :

Bấm máy tính thì trung bình là nó thế này::rolleyes:

Sai số là do 1 vạch của nó chạy đc khoảng 20km mà e thì lúc chạy gần hết vạch, lúc lại mới chạm vạch, nên chia trung bình giữa các lần là :eek:_O

E thì thường chạy số 3 hoặc số 4, đổ dốc e vẫn đi số 4 để đỡ hại thắng và an toàn, các bác thì thế nào, mức này chấp nhận được khôngo_O
Mùng 2 vừa rồi ông anh bà con bên vợ lên, hôm trc gặp nhau ông í hứa cho em bộ bóng đèn pha, do là bóng ông í mua cho con camry 94,dùng loại 2 tóc mà lại mua loại 1 tóc nên cho em, ăn trưa xong hai a e loay hoay lắp vào thì kết quả thế này ::D

Màu tùm lum hết, hêhê, mà dòm có vẻ sáng hơn, ngon lành hơn, đá đèn pha ninja lead ép phê hơn, hai cái bóng cũ tháo ra 1 cái 51W, 1 cái 56W, còn bóng mới chỉ 36W mỗi cái nên sẽ nhẹ điện hơn, nó là loại này :

, bóng led ít phát nhiệt sẽ đỡ đục choá hơn, để bữa nào về buổi tối trải nghiệm độ sáng, loại này xài ổn k các bác:D

Chỉnh sửa cuối:
Hạng B2
25/2/13
475
1.341
93
Cao su chân máy như hình e mua có 900k à, mấy cục khác tuef 550-700k thoy! Nói chung e thấy hư cái nào thay cái đó cũng đc, đợt rồi e thay luôn ổ bạc đạn bánh xe cũng 1.5tr hàng Nhụt, 950k hàng Thái or Đài Lon ... e mua của Nhựt xài cho lành.
Rotyn thì rẻ, 4 cái trc sau có 900k; hãng thì 1 cặp trc thoy đã chém 2.5 củ cmnr. DIY thay rotyn thì bác chú ý đội xe kê kỹ để an toàn là đc.
Update thêm nhé bác, đồ Nhựt hạng 1 thì chỉ thay mấy cái tới tuổi là đi phà phà; bọn Nhựt hạng 2 như Mit, Maz, Suzu, ... thì có làm cỡ nào cỡ vẫn ko êm đc khi đi 9-10 năm và >200k km :p
bác mua cao su chân máy đâu mà rẻ thế. lần trc e vào hãn ko nhớ nhưng hình như chém em 3,7tr cho cục trên hình, bạc đạn sau 2,5tr / chiêc, dây đai tổng đâu khoảng gần 02tr royoun thì em chưa thay

• Like
Reactions: bimatvungcam
Hạng D
29/6/15
4.923
15.782
113
39
bác mua cao su chân máy đâu mà rẻ thế. lần trc e vào hãn ko nhớ nhưng hình như chém em 3,7tr cho cục trên hình, bạc đạn sau 2,5tr / chiêc, dây đai tổng đâu khoảng gần 02tr royoun thì em chưa thay
Ối dào! Bác chịu khó ra khu Dân sinh thi thoảng vẫn thấy mí a mặc áo Toyo, Mit, Maz đi vào mua là hiểu! Đồ mang tiếng hãng chứ ngoài chợ là dá sát thực tế nhất! Nhưng Nhưy hãng thì có bảo hành, tự thay tự mua đồ thì tự mình bảo hành thế thôi! Những nhà bán đồ lâu năm ở Dân Sinh có tiếng thì họ cũng ko bán đồ đồ bậy để ảnh hưởng uy tín đâu.

• Like
Reactions: bimatvungcam
Bác chủ mua xe cũ mà xem chừng chủ cũ ko chăm xe.
Cao su càng A trước của bác nứt rồi, đi ép lại cho rẻ bác ạ. Không biết xe bác chạy được bao nhiêu vạn rồi nhưng Civic cao su gầm kém. Bác để ý cao su càng A trước, càng Y sau, cao su cân bằng trước/ sau. Rotuyn cân bằng trước/ sau. Rotuyn lái trong/ ngoài. Cao su chân máy trên/ dưới. Cao su chân hộp số. Tiếp nữa là giảm sóc. Phần gầm ngon thì xe đi êm, qua mấy cái gờ giảm tốc chắc nịch luôn.

Hạng B2
4/10/16
303
505
93
kính chào quý anh chị em bằng hữu gần xa, có ai nhớ em không ạ:D
Chả là vì hoàn cảnh kinh tế khó khăn nên thời gian gần đây em phải tìm thêm việc để làm để nui vợ, nui con và... nui xe, sau một thời gian tìm hiểu và nghiên cứu về lãnh vực bất động sản em đã tập tành làm cò đất, và kết quả sau 2 tháng trời rong ruổi ngoài đường là chả môi giới bán được miếng đất nào mà mất một lố tiền cf xăng cộ thật vcl :(, dạo gần đây hay mưa gió bão bùng, tạm thời thất nghiẹp nên em lại có chút thời gian nhàn rỗi lên đây :)
Thật ra lâu nay e vẫn thi thoảng nghiên cứu về xe cộ, nhất là trên OF trên đó em đã đọc hơn 200 bài viết của các cụ civic ngoài í, eo oi cái cụ ấy DIY tài thật, học hỏi được khá nhiều, em hay đọc của cụ meodenmatlua, cụ success, một số cụ nữa mà lâu rồi em không vô ko nhớ tên thấy rất hay, tức tay tức chân lắm mà chưa có thời gian triển.:D.
thật may là e mua con xe này, thời gian vừa rồi mưa bão nóng lạnh liên miên, vợ em thì bầu bì, 2 vc đi làm xa dến 20km, có em nó quá đỡ, phải cái mỗi tháng so với trước em phải thêm 1,2tr tiền xăng , đứt toi cả lương, xe em vẫn có sao đi vậy không sửa chữa gì thêm. Rồi thì chuyện gì đến cũng phải đến, đến kỳ thay nhớt:p , em đi thay nhớt, thợ tư vấn thay cho em bình eneos 15W30 ,

em thì theo tìm hiểu định thay bình Motul hoặc castrol 10W30 hoặc 10W40 là vừa, nhiệt độ khởi động thì như trên em tầm 10 độ với mùa lạnh nhất,còn độ nhớt thì xe em đi 10 vạn rồi, khong biết nên chọn độ nhớt cao hay thấp đây nhỉ, nhưng chắc chiết khấu cao nên thợ cứ tư vấn thay loại đóo_O, ờ thì thay, xong em nhờ test sơ lại cái xe, thì thợ bảo 2 cây phuộc trước hơi yếu, 2 cục Bi moay ơ (thú thật h em mới biết bi moayo là cái bạc đạn :p) và 2 cây rotuyn cân bằng sau, và 2 cục cao su cánh gà , cái này gọi là Càng Y phải ko các bác:

anh í kêu nên thay 2 cục này, rất rẻ nhưg nặng công tháo lắp , em tìm hiểu thì phuộc trước loại thường 850k/ cây, hàng hịn 1,2tr 1 cây, 2 cây là 2,4 tr , bạc đạn 1tr6/ 2 cục, rotuyn thì em mua hàng rã có 120k/ cây thôi, còn cái cao su cánh gà kia ko biết mở thế nào đây, thế ước tính để được chạy êm ái mượt mà thì phải tầm 5 chiệu nữa, ôi sao quá chua cay trong thời buổi khốn đốn... , haizzza thôi gác lại để đó chờ trúng món gì đó rồi làm dần vậy :oops:
mà từ ngày có xe ngày nào cũng 8h-8h30 e mới lên tới cơ quan, ui chao, may sếp em cũng dễ, thứ 2 là ngày đầu tuần, bé hứa sáng nay đi súm, vâng, vội vàng làm chi trách nhau bạc tình, ko kịp quan sát bên phụ em va cái kính hậu vô cái cửa gara nhà em cái bẹp, thấy cái kính bên đó rớt xuống cái xịch , ôi cảm giác đau như bị thiến:eek::eek::eek::eek: :

cơ mà dòm kỹ thì cái thằng quần què chủ cũ cũng từng ném cái kíh này ra sau đó chữa cháy bằng cách đổ keo 502 và cát lại:mad::

chạy xe máy lên cơ quan mà lòng cứ bồn chồn,1 là đang mưa gió như này, 2 là thấy xe bị rứa giống vợ mình ốm, sao mà chịu được, em hỏi sơ anh chàng thợ gara xem cái này xử sao thì anh ấy bẩu cái lày hàn nhựa lại là được, âu cơ ! việt lam lói nà nàm , đang làm em phi như một con ngựa hoang vượt 20km về nhà , bày biện dàn dao mổ tháo em nó ra ngay nhanh và luôn:cool::

xong em đem nguyên đai nguyên kiện gồm chân kính và kính phi lên 1 ông trùm hàn nhựa ở Đà Lạt, 6h tối em tới lấy và ôye, ông í đã làm cực đẹp và chắc chắn, có ốp miếng thép chịu lực nữa cơ:, cơ mà chi phí ko rẻ các bác ạ, những 80k :p:p

, về nhà ăn cơm tối xong em xách cái xe ra đường, vì gara em ko có bóng đèn nên em dùng đèn đường cho sáng , sau 1 tiếng đồng hồ hì hục thì mọi thứ đã lại nguyên trạng, đêm đó thặc ngon giấc::cool:

mà giờ em mới biết bên đó tận 3 con táng, em cứ nghĩ 2 con thôi, haha, chợt nhớ cái bên tài em thợ nó đi dây đèn hậu thế này:

nghĩ là làm, thứ 7 hôm đó chở thằng cu về chơi nhà vợ, ăn cơm tối xong em lại ra nhờ đèn đường. (số em toàn đứng đường các bác ạ) triển tiếp cái bên tài, cơ mà mở tapi xong luồn dây mới hiểu tại sao thợ nó đi dây ngu thế, vì 1 là khó luồn từ phần kính xuống phần đáy, 2 là dây bị thiếu , cmn mua xe mấy thằng thợ vườn chán thật:mad: , em lại lục tục đi kiếm dây nối:

tác phẩm hoàn thành thì như thế này, cơ mà cũng đỡ hơn cũ 1 chút thôi:D :

sau hôm đó vài hôm thì em đi đăng kiểm, mọi thứ bình thường, tổng thiệt hại 2,7 củ , thế méo nào em để quên tờ 200 trên vô lăng mà đến lúc khám ra đâu mất tiu, định quay vô hỏi có ai thấy hai sị của em đâu không mà ko biết hỏi ai:D:D:D
sáng hôm nay rảnh rổi em lại mở nắp máy ra vệ sinh lọc gió, định lật cái nắp che dàn cam cò ra xem nó thế nào mà thấy tháo 1 hồi thấy phải mở nhiều thứ liên quan quá, trong khi đang chạy ổn định coi làm cmg nên lắp trở lại, em kiểm tra ac quy thấy sản xuất tháng 4/2017 , điện áp xe sau 1 đêm đậu đến sáng:

vầy là còn ổn các bác ha, nhưng mà sao khi em nổ máy lên nó lên tới tầm này:

sao cao quá nhỉ các pác, ko biết bộ phát điện có vấn đề gì không, thôi đến giờ cơm, em vệ sinh sơ cái cốp sau rồi nghỉ, chợt thấy cái nắp bộ bơm xăng , hô hô, sẽ tới phiên mày, sớm thôi ,một ngày đẹp zời em định mở ra vệ sinh bộ bơm xăng và thay lọc xăng

nói chung làm gì mà từng đọc qua bài viết của các cụ OF thì yên tâm hơn, dang thất nghiệp nên thời gian rảnh cũng nhiều, còn 1 món nữa ưng làm lắm mà chưa có điều kiện là vệ sinh thắng, mà em thấy cái này khá phức tạp, ko vệ sinh thì hư hỏng cái cục sắt tròn tròn hình trụ (em ko nhớ nó gọi là cái gì) nó bị rổ là gây kẹt thắng mà 1 cục đó hình như cung 700-800 chớ đâu ít, hic , mà mở ra thì phải thay cái phớt gì đó ko biết mua đâu ra..., còn món vệ sinh dàn lạnh , máy lạnh nữa chứ.
ôi chao, dạo này em vẫn thường lên banxehoi và chợ tốt, hồi đó em kiếm miết 2 tháng trời ko thấy, giờ cách nhà em 30km đang có 2 chiếc vios 2008 và 2010, , hic , mà thật em vẫn thích Vios các bác ạ..., tiết kiệm xăng, phụ tùng dễ thay dễ kiếm, bền bỉ...:rolleyes:
mục tiêu Thời gian tới , để dành một số vốn để tân trang con xe, e ko biết cảm giác khi thay hết bộ phuộc bộ bạc đạn , càng y càng a rotuyn cân bằng kia xong vợ em nó chạy thế nào nhỉ :D, chắc là sướng lắm ko còn cái cảm giác dồi dồi 1 bên nữa, nhất là mỗi ghi qua gờ giảm tốc cái đít xe em nó đánh qua cái xoẹt bực ơi là bực, nên em cũng đang khá ngại di xa, nhất là nghĩ đến cảnh đổ đèo mà cua gấp , xe mình mất cân bằng ..., từ lúc mua đến h lần em đi xa nhất là 60km, chưa đi ra khỏi tỉnh bao giờ :D
Thôi bài dài rồi, lâu lâu ko gặp e dài dòng tí ko các bác @VNET , @long265, @culo_2008 , @bimatvungcam , @Linh74 , @Mr Oz quên mất em, Thân mến chào các bác ;)