bui
Hạng B1
4/4/08
98
0
0
Thao thức, hồi hộp và ngóng chờ từng ngày đến lần offline lần IV của Honda Fanclub tại Bù Đăng, Bình Phước có lẽ không phải là xúc cảm của riêng ai, mà đó chính là cảm giác của tất cả thành viên CLB Honda FC trước giờ khởi hành. Khi chuyến đi không chỉ gói gọn vào việc đi chơi, dã ngoại và thư giãn sau những ngày làm việc căng thẳng, mà chuyến đi còn hàm chứa những nghĩa cử cao đẹp của tình người, tình bạn, tình anh em. Khi đại ngàn Bù Đăng như ấm lên trong cái sương, cái lành lạnh của đêm tràng cỏ vùng núi thì lúc đó, những người tham gia chuyến đi này mới thấm thía được chất nhân văn cao đẹp của chuyến đi. Chuyến đi của nối rộng vòng tay thân ái, bao dung và chở che, chuyến đi mở ra một trang sử mới cho CLB Honda FC, chuyến đi để cho mọi thành viên nhận ra: Bù Đăng không chỉ là điểm đến!

4h sáng ngày 31 tháng 5 năm 2008, những chiếc xe nối đuôi nhau thẳng tiến đến địa điểm tập trung, thay vào ánh đèn vàng hai bên đường là ánh đèn xe chiếu sáng hẳn một con đường Cao Thắng đang say sưa trong giấc ngủ. Đâu đó những người dân đi bộ từ tò mò đến ngạc nhiên vì không hiểu sao, tờ mờ sáng mà lũ lượt 5, rồi 10, rồi 20, rồi 30 chiếc xe ô tô từ đâu đổ về, chỉnh tề, xếp thành hai hàng ngay ngắn dọc hai bên đường. Gần ba mươi chiếc xe Honda Civic cùng gần mười chiếc xe hơi các loại Acura, X5, Kia và một xe Van hộ tống của Kim Thanh nghiêm chỉnh xếp hàng chỉ chờ lệnh xuất phát.

Gần 200 món quà chứa đựng bao sẻ chia của anh em Honda FC lần lượt được anh chị em xếp vào cốp xe theo thứ tự. Dù có vài người trông khá…ngái ngủ nhưng ai cũng cười tươi và háo hức đón chờ hiệu lệnh xuất phát của “the most stylist guy” ngày hôm đó: Chàng DukePham với vinh dự mang số thứ tự đầu tiên, 01, dẫn đoàn.

Những nickname trên diễn đàn được anh chị em lôi ra gọi nhau ơi ới càng làm ấm áp hơn tình cảm của những người mới chỉ biết đến nhau qua những nickname.

Sau khi mỗi người được phát số thứ tự xe, hai logo dán cửa xe, và đồng phục xanh nhạt thì không ai còn mang tên riêng của nữa. Mọi người đã cùng nhau hòa mình vào một không khí gia đình ấm cúng của anh 21, chị 35, bác 03 và em 17.

Trời dần sáng, màu áo xanh hòa bình, xanh hi vọng bắt ánh nắng ban mai thật đẹp. Những chiếc áo vừa vặn làm đẹp lên em gái răng khểnh, làm hồng lên hai má của các “mẹ một con mà trông…phát mòn con mắt”. Mọi người hồ hởi vào xe sau hiệu lệnh “LÊN ĐƯỜNG” được dõng dạc trưởng đoàn tuyên bố.

Với sự hộ tống của 20 xe phân khối lớn mở đường chuyên dụng của đội mô tô Quận 4, TP Hồ Chí Minh cùng gần 100 xe máy hạng nặng của đội xe CLB SCDC, toàn bộ đoàn xe của Honda Club bật đèn ưu tiên nối đuôi nhau thẳng tiến từ số một đến số 35 từ từ tiến lên trong sự phấn khích đến tột độ của không chỉ anh em Honda mà là toàn thể sự phấn khích của đoàn CD125, đoàn hộ tống với nai nịt gọn gàng, bộ đàm chuyên nghiệp.

Đèn ưu tiên chớp liên tục, pha bật sáng chói lòa, đoàn xe của Honda FC tạo thành một hàng xe dài gần 1km, nếu ai đó có….trực thăng mà nhìn từ trên trời xuống thì chắc cũng muốn…bỏ trực thăng mà xuống đi cùng với Honda FC. Không phải nói ngoa vì không một con đường nào mà Honda FC đi qua, mà dân tình không tràn hết ra đường để đứng xem. Quả thật, tiếng còi ưu tiên hụ vang trời, tiếng gầm của đoàn xe SCDC, và tiếng động cơ rì rì của đoàn quân Honda FC đã tạo nên một bản hợp xướng của sự đam mê, của lòng kiêu hãnh không chỉ riêng mình ai! Nó tạo nên một hào khí hào hùng của cả một tập thể con người có chung đam mê, cùng nhau sát cánh.

Nếu những bộ đàm chuyên nghiệp, những xe phân khối lớn lừng lững tiến đi làm nên một đội xe dẫn đường như của…Thủ tướng làm nên phong cách của đoàn xe hộ tống; nếu những chiếc áo đen đặc chất dã chiến cùng chiếc khăn quàng cổ ca-rô của các má nam bộ hào sảng tung bay trên ngực, trên đầu tạo nên một phong cách phong trần sương gió của đội SCDC thì đoàn xe của Honda FC lừng lững tiến đi trong tốc độ, trong một khoảng cách đội hình không thể hợp lý hơn với đèn chớp, pha sáng đã làm nên một phong cách lĩnh lãm mà trẻ trung, điềm đạm nhưng phong cách mà không phải CLB nào cũng có thể có được.

Chúng tôi đã vượt qua gần 200 km, đường đẹp có, đường núi có, lên ghềnh có, xuống dốc có và lúc này, máy bộ đàm đã phát huy hết công suất và tác dụng khi hầu hết mọi người đi sau đều được nhắc nhở và thông báo những chướng ngại vật phía trước, những ổ gà bên trái, nhưng xe chạy ngược chiều bên phải, tất nhiên, máy bộ đàm cũng được phát tối đa để anh em…pha trò để chị em trong xe cười sằng sặc không ít lần.

Cá biệt khi đoàn xe đang đi, có một “em Civic U40” cũng hớn hở lao vào, dù được đoàn xe mô tô hộ tống yêu cầu rất nhiều lần ra khỏi đoàn nhưng không hiểu “vì lý do và động cơ” nào mà BTC lại đồng ý cho em Civic này gia nhập với số thứ tự 36.

Tràng cỏ hiện ra trước mắt xanh mướt đẹp như tranh vẽ. Đại ngàn Bù Đăng rì rào tiếng gió, tiếng cây. Mùi ngai ngái của cỏ ướt trộn vào đất đỏ làm không ai không xốn xang. Chị em xúng xính quần ngắn và váy chạy hớn hở, còn anh em thì xốc vác vào chỉnh đốn lều, tha củi chất thành đống sau khi xếp xe thành hàng ngay ngắn ngay sau khi đổ bộ lên tràng cỏ Bù Đăng.

Không cần phải nói đêm hôm đó gần 300 con người vui thế nào khi ngồi bên nhau nhìn lửa sáng bập bùng sau khi đã làm một việc đầy nghĩa cử cao đẹp là tặng xe lăn cho các đồng bào tàn tật, và những suất học bổng đầy ý nghĩa nhân văn cho thày trò vùng đất hoang sơ và thiếu thốn cả vật chất lẫn tinh thần này.

Không cần phải nói thêm về những nụ cười của những trò chơi quanh lửa trại và chắc đọc đến đây, không ai không khỏi bật cười vì những câu nói và động tác của: “nào mình nhún, nhún, nhún là mình nhún, nhún, nhún”, “mình á, á, á là mình á, á, á”.

Không cần nói thêm về những màn làm trò cười nôn ruột khi “bố và con…banh càng mẹ ném vô đống lửa” hay màn hò hét cho hai chủ nhiệm CLB Honda FC và SCDC…hôn nhau (mặc dù hai bác này...không dám).

Cũng không cần nói thêm bên phút trầm lắng của Honda FC bên cây đàn ghi-ta gỗ và món “bạch tuộc…cây nhà là vườn” và phút thăng hoa tột độ của SCDC khi mang cả…vũ trường di động lên Bù Đăng.

Vâng không cần nói nữa vì những hình ảnh đó mãi sẽ không phai nhòa trong tim những người đã tham gia chuyến đi này. Đêm đã khuya và sương đã rơi, mọi người chia về từng ô tô, từng lều để ngủ. Sương rơi mờ kính xe, ngoài kia ánh lửa bập bùng và trong từng mái lều, trong từng chiếc xe hơi, chắc đôi nào cũng nhìn nhau say đắm. Cũng chẳng hiểu các bác…có làm gì không mà sáng ra, mặt bác gái nào cũng tươi roi rói còn các bác nam thì đầu tóc rối bời và thực đơn uống cho bữa trưa hôm sau đó chủ yếu là…bò húc (hahahaha, cái này nhà em có uống!)

10h sáng ngày 31 toàn đoàn tập trung ra về. Thay vào một thoáng ngượng ngịu của ngay ngày đầu gặp gỡ là hình ảnh nồng ấm thân thiện của cũng những con người ấy vào ngày chia tay.

3h chiều, toàn đoàn về đến TP Hồ Chí Minh thương yêu! Đoàn xe hộ tống còn đứng vẫy tay chào Honda FC mãi. Từng cái bắt tay đầy tình anh em của các CLB, từng cánh vẫy như chưa ai muốn một thực tế rằng, chuyến đi đã kết thúc.

Vâng, chuyến đi đã thành công tốt đẹp, thành công ngoài dự kiến của ban tổ chức với may mắn, không một tai nạn đáng tiếc nào xảy ra. Chuyến đi đã kết thúc nhưng chặng đường trước mặt của Honda FC chưa kết thúc, chặng đường mới với những nụ cười của tình bè bạn, tình thương cộng đồng và tính nhân văn của chuyến đi sẽ còn được nhân rộng.

Tạm biệt nhé Bình Phước, tạm biệt nhé đại ngàn Bù Đăng với tràng cỏ xanh mướt! Chúng tôi lại hòa mình vào một Sài Gòn hối hả, tấp nập! Chúng tôi sáng mai thôi lại hòa mình vào những lo toan thường nhật nhưng một phút nào đó, trong tim mình lại ngân nga lời hát:

“Nào cùng hát lên đi bạn ơi, nào cùng sánh vai trong niềm vui, chúng ta là Honda FC”

Last edited by a moderator:
Hạng B2
2/4/07
314
3
18
53
Thủ đô Hà Nội
RE: Nhật ký Bình Phước Bù Đăng: Khi nơi đến chưa là đích đến

bác viết hay quá. Cảm giác như là ký sự Mekong, ký sự hỏa xa chiếu trên vô tuyến vậy.

Hạng B2
18/5/07
204
0
0

cho em hỏi nhỏ, hồi ấy đi học, tập làm văn bác đc bi nhiu điểm ạh:D em đọc mê ly luôn:D mà Honda FC mình cũng đông ghê, em ra đường nhìn đít Civic thấy toàn dán otosaigon.com[8D]

Last edited by a moderator:
Tập Lái
10/5/08
5
0
0

Xin chào Gia đình HFC.
Chuyến đi của chúng ta thành công tốt đẹp ngoài mong đợi. Em xin thay mặt cho CLB SCDC xin cảm ơn đến Công ty Kim Thanh, Các nhà tài trợ, Toàn thể anh chị em HFC đã phối hợp và hỗ trợ chuyến đi. Xin hẹn gia đình HFC vào một dịp gần nhất, hình ảnh và không khí chuyến đi sẽ theo mãi anh em SCDC trong cuộc sống. Xin chúc HFC ngày càng phát triển và thêm nhiều thành viên.
Trân trọng cảm ơn

SCDC Lê Đức Huy

bui
Hạng B1
4/4/08
98
0
0

Trích đoạn: duchuytriumph

Xin chào Gia đình HFC.
Chuyến đi của chúng ta thành công tốt đẹp ngoài mong đợi. Em xin thay mặt cho CLB SCDC xin cảm ơn đến Công ty Kim Thanh, Các nhà tài trợ, Toàn thể anh chị em HFC đã phối hợp và hỗ trợ chuyến đi. Xin hẹn gia đình HFC vào một dịp gần nhất, hình ảnh và không khí chuyến đi sẽ theo mãi anh em SCDC trong cuộc sống. Xin chúc HFC ngày càng phát triển và thêm nhiều thành viên.
Trân trọng cảm ơn

SCDC Lê Đức Huy
Chào các bác SCDC, các bác cũng quá bộ vào thăm nhà chúng em à :D

Chúc toàn bộ anh em SCDC nhiều sức khỏe và thành đạt. Hẹn lần sau chúng ta lại có dịp sát cánh nhé!

Thân

Bui

Hạng C
22/11/07
535
0
0

bác bui ơi nhiệm vụ của bác chưa hoàn thành mà, bài hát mới chỉ có đoạn điệp khúc.................

“Nào cùng hát lên đi bạn ơi, nào cùng sánh vai trong niềm vui, chúng ta là Honda FC”

Em đề nghị các bác cho ngay đoạn này vào Chữ Ký ạ!

bui
Hạng B1
4/4/08
98
0
0

ok luon!

Tập Lái
2/6/08
3
0
0
www.otosaigon.com

Chồng viết bài này hay quá, hi hi

Mà hình nhà mình đâu rồi, sao không upload lên hả chồng?

(Các bác cho em nịnh chồng em 1 phát ạ [8D]

Hạng C
22/11/07
535
0
0

Vâng vợ chồng bác vui quá ah, đây thì em chiều vợ chồng bác.
Này thì hoành tá tràng, này thì vợ chồng mình, này thì upload....................................

640813Picture 1.png

963917Picture 2.png

893334Picture 3.png

157346Picture 4.png

Mình không cao nhưng ai cũng phái ngước nhìn...................... pác ơi bác nùn quá ah.............................
15054Picture 5.png

bui
Hạng B1
4/4/08
98
0
0

Duke ơi, lần sau bác để sáng +2 cho em! Máy bác pro mà bác chụp em...mờ quá! Hay bác ghen thế?????

Đề nghị lần sau bác để bà cả đi theo cho ảnh đẹp nhá!

Thân

Bui