Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Ở bài trước em có vọc món này cho con Camry 3.5 Q rồi.

https://www.otosaigon.com/threads/ho-moc-them-canh-cho-camry-3-5q-hi-hi.8693879/

tình hình là bây giờ xe vọt quá thì phải nâng cấp hệ thống thắng cho nó an toàn.
sau vài hôm đắn đo thì em quyết tâm chơi tiếp vì thay bộ bố mới cũng chả thấy ép phê lắm.

Sau một vài bài nghiên cứu thì em thấy có nhìu loại đĩa để độ.
Cơ bản về đĩa thắng thì có mấy loại như sau

1. Đĩa thường, cái này thì đơn giản rồi, đĩa trơn lùi các xe hãng thường gắn đĩa này vì độ bền và khả năng tái chế cao.
2. Đĩa có dùi lỗ (drilled rotors) lỗ này giúp thoát nhiệt tốt hơn các đĩa thường ở trên. Chả là vì có hôm em đạp thử lên 190kmh rồi đạp đến khi dừng hẳn thì đĩa theo xe bị đỏ lên. và làm lại phát thứ 2 thì nó trôi xa hơn.
Nhật ký nâng cấp Camry 3.5Q

3. Đĩa có xẻ rảnh (slotted rotor), các rảnh này có vai trò như cái dao bào, nó sẽ bào bố liên tục và bề mặt bố luôn mới và tăng hiệu quả thắng. (theo mí hãng nó tư vấn em vậy nha, cái này em ko tự phán )

4. Đĩa kết hợp xẻ rảnh và dùi lỗ (drilled & slotted rotor), đơn giản dễ hiểu là sự kết hợp hiệu quả của #2 và #3.

Rồi, đĩa thì quá trời, bài toán là giờ chọn đĩa nào cho phù hợp. Giá thành của #2 , #3 và #4 chênh nhau ko nhiều.
Thế là em quyết chọn bộ #2, dùi lỗ cho thoát nhiệt thôi. #3 và #4 thì hao bố nhanh hơn, thốn lắm. lên #3 và #4 thì tụi nó recommend là lên luôn heo nhiều pít hơn, vì bản thân heo camry cũng chỉ có 1 pít. Pít trước bự hơn pít sau.

Thôi, chốt sổ là #2. :D đặt hàng, bla bla bla về tới vn thuế má này nọ lấy ra luôn hết hơn 11 củ chút xíu.
Giữa các hãng thì có Stoptech, Brembo, DPA là có thương hiệu và chất lượng cũng ok nên em quất stoptech hoy. Brembo hok có cho camry, buồn ghê.

Ta đa, bộ trước

Bộ sau

Mấy đĩa này vừa khít size zin, ko lo nhé các bác.

Rồi, xong, tới ngày lên dĩa hehe. Em đẩy vào Toyota thay cho nó lẹ, 30 phút xong hết. công chỉ 200k cho gọn. ở nhà lọ mọ lâu

Bộ đĩa cũ

Ốp đồ hịn lên, toàn bộ đĩa được mạ kẽm nên ko lo rỉ sét

Gắn xong rồi thì theo hướng dẫn của hãng phải bed in cho nó 500miles tứ là cho đĩa và bố nó hòa quyện vào nhau thì thắng mới ăn.
Quả thật đúng vậy. kkk. Sau thời gian rodai cho nó thì nay đạp ngon lành cành đào luôn.

Em vẫn đang chạy bộ bố zin cho nó hết vì mới thay. Sau đó sẽ lên bố ceramic để tăng hiệu quả thắng.

Đĩa xong rồi, gom gom lúa em làm tiếp heo Breêm bồ :D các bác đón xem tập tiếp theo nha kkk

Hạng D
6/4/05
3.604
2.147
113
Làm cái cùm brem bò mào đỏ lun là dzách lầu, xe em chơi...sơn mào đỏ cho nó kinh tế haha.
Cảm nhận đạp thắng sao bác chủ? Thay bố ceramic vô xong đạp cái đứng hình ko ta?

• Like
Reactions: ongdia009
Hạng D
4/5/12
2.320
1.627
113
Thảo Điền, Q2
www.facebook.com
Làm cái cùm brem bò mào đỏ lun là dzách lầu, xe em chơi...sơn mào đỏ cho nó kinh tế haha.
Cảm nhận đạp thắng sao bác chủ? Thay bố ceramic vô xong đạp cái đứng hình ko ta?
Em chưa lên bố ceramic bác ạ.
Đang gom lúa tiếp. Làm 1 lèo vợ la kkk
Cùm brembo e đang nghiên cứu loại nào cho phù hợp ạ. Có thể tăng số pit lên với thay luôn ống dầu chịu nhiệt rồi lên luôn dầu DOT4 luôn cho nó máo kkkk

• Like
Reactions: Black Hawk
Hạng C
15/12/14
731
1.077
93
HCMC
Em chưa lên bố ceramic bác ạ.
Đang gom lúa tiếp. Làm 1 lèo vợ la kkk
Cùm brembo e đang nghiên cứu loại nào cho phù hợp ạ. Có thể tăng số pit lên với thay luôn ống dầu chịu nhiệt rồi lên luôn dầu DOT4 luôn cho nó máo kkkk
Bác này chịu chơi thật.