Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM
Dear các bác,
Đã 3 ngày nay em bị cái rốn nó hành, không hiểu sao mà tự nhiên cái rốn của em ban đầu hơi đau nhức khó chịu nhưng em không để ý (cứ nghĩ khóa dây nịt hay nút quần gì đó cấn vô lỗ rốn gây đau) nhưng dần dần từ chiều tối hôm qua quanh vùng rốn trở nên tấy đỏ và rất đau nhức khiến em không thể làm được gì vì thở mạnh cũng đã gây đau, đi đứng nằm ngồi gì cũng đau gây mất ngủ suốt đêm qua. Đến gần sáng nay thì tình hình nghiêm trọng hơn khi lỗ rốn bắt đầu chảy nhiều nước vàng có mùi hôi, thỉnh thoảng pha lẫn chút mủ và máu nữa. Oh my God!

Thấy không ổn nên em đến phòng khám đa khoa Thiên Phước 269 ĐBP, sau khi khám qua vết thương và cho siêu âm ổ bụng thì nội tạng (gan, mật, thận, lách tụy, dịch ổ bụng) hoàn toàn bình thường, bác sĩ chẩn đoán có thể có 1 u nhọt nào đó ở rốn (??!) gặp điều kiện vệ sinh ko tốt gây nhiễm trùng. Thú thực việc xuất hiện u nhọt và nhiễm trùng rốn ở người lớn tới bây giờ em mới được biết :cool:, duy việc thiếu vệ sinh ở rốn thì chắc có phần nào đúng vì em thường chơi thể thao ra mồ hôi rất nhiều, sau khi tắm cũng ít khi quan tâm lau khô chỗ này.

Giờ được bs cảnh báo chỗ rốn nhiễm trùng nếu không quan tâm chữa trị có thể biến chứng nguy hiểm vào máu và các cơ quan nội tạng khác khiến em lo quá. Toa thuốc bs kê cho em:
+ Bristopen 500mg ngày 3 lần
+ Opecipro 500mg ngày 2 lần
+ Betamethasone ngày 2 lần
+ Idarac ngày 2 lần
+ Oxi già và Povidine Iod lau rửa vết thương và băng gạc lại (hẹn 3 ngày sau tái khám)

Em vẫn chưa an tâm, xin lời khuyên của các bác liệu xử trí như vậy có ổn chưa? Nếu không bớt em cần phải làm gì hoặc đi khám ở BV chuyên khoa nào? Ổ abces này gây cho em rất nhiều đau đớn bất tiện trong sinh hoạt.

Cảm ơn các bác!

Sau khi tổng hợp Mod edit lại nội dung trả lời cho câu hỏi cách xử lý nhiễm trùng rốn ở người lớn?

Nguyên nhân gây nhiễm trùng rốn​

Đầu tiên, khi gặp tình trạng này nên cảnh giác với bệnh lí nang rốn. Có thể là nang rốn đơn thuần, có thể là bệnh lý bẩm sinh tồn tại một ống thông thương từ bàng quang hay ruột ra đến lỗ rốn bên ngoài, bệnh này không thể tự tiêu mà nó cần được phẫu thuật mới điều trị triệt để được.

Nguyên nhân gây nhiễm trùng rốn

Trong trường hợp nang rốn đơn thuần thì nếu nang nhỏ thỉnh thoảng mới bị nhiễm trùng gây tiết dịch hôi thì các bác sĩ có thể cho thuốc về uống để hết nhiễm trùng sẽ hết tiết dịch, nhưng cũng không triệt tiêu được cái nang này bằng thuốc, do đó điều trị phẫu thuật cắt bỏ nang này sẽ tốt hơn.
Ngoài ra, còn một nguyên nhân có thể kể đến khiến gặp phải tình trạng này là do việc mặc quần bí hay dùng tay ngoáy vào phía trong rốn khiến rốn nhiễm trùng. Tuy nhiên, với nguyên nhân này, tình trạng gặp không phải là hiện tượng chảy mủ rốn, kèm theo mùi hôi thường xuyên được. Nên cân nhắc mức độ nặng nhẹ của tình trạng chảy nước rốn dựa vào biểu hiện kèm theo của bệnh.

Cách xử lý nhiễm trùng rốn ở người lớn?

Thứ nhất, đối với tình trạng bị chảy mủ rốn kèm theo mùi hôi nhẹ, nên tránh việc việc mặc quần bí hay dùng tay ngoáy vào phía trong rốn khiến rốn nhiễm trùng.

Thứ hai, đối với nguyên nhân do bệnh lí nang rốn khiến nhiễm trùng rốn kèm theo mùi hôi thì nên đến gặp bác sĩ để tư vấn về hiện tượng này. Nếu như bệnh lí ở mức độ nhẹ, bệnh nhân có thể được bác sĩ cho liều lượng kháng sinh nhất định để chữa khỏi hiện tượng này, nếu bệnh đã ở mức độ nặng các bác sĩ có thể điều trị phẫu thuật cắt bỏ nang này.

Cách chăm sóc rốn bị nhiễm trùng​

Điều trị rốn bị nhiễm trùng cũng cần phải điều trị đúng cách. Cũng chính vì vậy, những hướng dẫn dưới đây về cách điều trị rốn chảy mủ sẽ giúp người bệnh thực hiện các bước chăm sóc rốn đúng chuẩn.

Cách chăm sóc rốn bị nhiễm trùng

Khi viêm rốn, nếu ở thể nhẹ có thể dùng cồn 35 độ thấm bông ý tế lau sạch lỗ rốn, sau đó dùng dung dịch oxy già 3% lau chùi hết mủ hoặc các chất tiết ra. Quan sát thấy mặt ngoài của rốn đã có vẩy nhưng bên trong vẫn còn tích tụ mủ thì phải dùng bông thấm Nitrofurazone 0,1% đắp vào lỗ rốn mỗi ngày 3-4 lần. Nếu tình trạng viêm nặng thì buộc phải dùng kháng sinh để cải thiện tình hình theo chỉ dẫn của bác sĩ.

Last edited by a moderator:
dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
Vấn đề chính là điều trị chăm sóc tại chổ thôi. Nên để rốn thông thoáng mới mau lành nhe bác. Kháng sinh bác uống như vậy là đủ rồi, không cần kháng viêm đâu

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
không ảnh hưởng đến nội tạng đâu mà lo, trừ khi bệnh trở nặng gây nhiễm trùng máu thì nguy đó

Chi Hội Phó TDTT
27/2/08
3.708
1
38
50
HCM
Tks bác dcv, cái điều em lo cũng là cảnh báo chính của bs:  nhiễm trùng máu. Bị cái này thì có triệu chứng gì không?

Em hiểu vết thương nhiễm trùng này cũng thuộc loại thông thường chỉ cần lau rửa sát trùng tốt + kháng sinh là đủ nhưng chỉ lo cho cái nguy cơ đáng ngại ở trên mà thôi (có điều vị trí nằm ngay trong rốn và quá đau nên khó mà vệ sinh sát trùng triệt để được). Đến lúc này em đã bớt đau, chắc là nhờ tác dụng của Idarac.

Vậy sau khi vệ sinh cứ để nguyên không cần băng gạc lại hả bác?

dcv confirmed
Hạng D
9/7/06
1.457
1.977
113
IV4705 nói:
Tks bác dcv, cái điều em lo cũng là cảnh báo chính của bs:  nhiễm trùng máu. Bị cái này thì có triệu chứng gì không?

Em hiểu vết thương nhiễm trùng này cũng thuộc loại thông thường chỉ cần lau rửa sát trùng tốt + kháng sinh là đủ nhưng chỉ lo cho cái nguy cơ đáng ngại ở trên mà thôi (có điều vị trí nằm ngay trong rốn và quá đau nên khó mà vệ sinh sát trùng triệt để được). Đến lúc này em đã bớt đau, chắc là nhờ tác dụng của Idarac.

Vậy sau khi vệ sinh cứ để nguyên không cần băng gạc lại hả bác?
Bác điều trị như vậy là ổn rồi, không cần băng gạc lại đâu
Nhiễm trùng máu "dể mà cũng khó", không giải thích dài dòng trên này được. Bác đừng lo quá, cứ tiếp tục...
Nếu "SỐT" hay nhiễm trùng tại chổ tăng nhanh thì phải khám lại ngay, vậy thôi. Uống kháng sinh 7 - 10 ngày tuỳ tình trạng
E chỉ chữa bệnh trẻ em, chữa cho bác có khi nặng hơn nhé, cân nhắc! :D

Hạng C
28/12/09
508
83
28
Nếu bác nói là ổ abces thì phải giải quyết nó trước rồi thuốc men tống vô, chứ nếu là ổ abces mà không giải quyết thì rất lâu hết, ma có khi nó lan ra thì chít.

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Hình như cái rốn của em bao năm chẳng hề hấn gì , và xem các bài này mới nhớ lại hóa ra mình có cái rốn à , nó chìm vào quên lãng lâu lắm rồi !!!