Hạng D
14/1/04
4.044
1.555
113
tp.HCM
Trước tiên em xin khẳng định ngay là em khg hề có ý định khuyên mua hay khg mua con này vì đã có 1 thread >20 page bàn luận rất sôi nổi mà chỉ nói lên cảm nhận của mình mà thôi . Em xin nhấn mạnh 1 lần nữa là khg bàn tới chuyện giá cả và chính sách các bác nhé
Thứ nữa xin các bác chớ có hội đồng mà dập em là sale của To à nhe :D
Mẫu Vios đầu tiên ra mắt ở VN đánh vào đối tượng có thu nhập trung bình cách đây vài năm với giá <20k . Phải nói là khá thành công vì mức sống chung khi đó rõ là khg cao như bây giờ - hiện nay em Cam 2.4g giá thành >50k lại xếp danh sách đầu bảng bán ra , trên cả mẫu CiV 1.8 [8D] (các bác có thể tham khảo bảng tổng kết trên các báo chuyên OTo) - Do vậy trang bị của mẫu xe cũ gần như khg có gì nhưng khg phải là điểm yếu vì với vóc dáng nhỏ bé , tiết kiệm nhiên liệu , bền bĩ ,Vios rất tiện lợi khi di chuyển trong các tp đông đúc . Cũng có 1 số ý kiến nói vui V là con ghẻ của To vì nó khg thuộc 1 dòng họ nào như corrola , corrona hay gì gì đó nhưng cũng khg cản trở doanh số của To , đặc biệt là có rất nhiều hãng taxi chọn V Limo làm phương tiện kinh doanh chủ lực của mình .
Với mẫu V2007 , 1 kiểu thiết kế hoàn toàn mới từ nội ngoại thất được ra đời , đặc biệt là loại AT . Chuyện xấu đẹp , em xin phép khg bình lựng vì phụ thuộc vào cảm nhận của mỗi người , riêng em thấy rất phù hợp cho phái nữ . Mơ mộng 1 chút , nếu trong ngày kỷ niệm ngày cưới của vợ chồng em , trong ánh sáng lung linh của nến vàng , món quà dành cho vợ cả là 1 chiếc Vi07 AT màu xanh trời còn đóng hộp thì ắt hẳn nàng sẽ xúc động và sung sướng vô cùng ( hoang đườg tý vì làm gì có tiền nữa :( )
So với mẫu cũ , lần này Vi07 trang bị nội thất tới bến (mẫu AT), chính vì vậy khi công bố giá làm mọi người ngỡ ngàng vì tâm lý chung ai cũng nghĩ nó chỉ là 1 mẫu xe với trang bị cơ bản , khg thể có giá như vậy . Thực tế mà nói , Vi được trang bị nội thất có vài điểm còn tốt hơn cả 1 chiếc Altis đời 2006 như các bác đã biết như ghế da (khg biết da con gì nhưng chắc là phải hơn ghế nỉ ), hệ thống điện tử hộ trợ an toàn , túi khí (2 cái)...là những chuyện mà khg hề có ở mẫu cũ . Đặc biệt 1 trang bị ngay ở Cam 3.5 què 2007 cũng chưa có , rất phù hợp cho các cô . Đó là cảm biến điện tử ở bộ phận trợ lực lái , có nghĩa là độ nặng nhẹ của tay lái sẽ tự động thay đổi theo tốc độ , khg còn cảnh các cô vật vả với cái vôlăng khi đi trong TP nữa như mẫu Maz6 loại AT với tay lái nặng như chì! Ngoài ra tiêu chuẩn khí thải euro 4 , điều mà dòng Cam07 vẫn còn lập lờ , khg công bố chính thức trong bảng đặc tính kỷ thuật :mad:...
Đó là những cái có thể nhìn nhận thấy ngay , còn cảm nhận lái ntn thì em chưa có đk thử qua nên xin phép khg đề cập . Rất mong bác nào đã qua thì cho ý kiến , để qua đó có 1 đánh giá chung về mặt chuyên môn KT của 1 mẫu xe mới trên thị trường VN .
Cuối thư em xin 1 lần nữa phiền các bác khg so sánh giá cả giữa các mẩu xe khác ở thớt này ( vì chuyện này đã bàn nhiều ở 1 thớt khác rồi ) , chỉ xin các bác tập trung vào chuyên môn , có gì hay , có gì dỡ thì nêu ra để thông tin thêm phong phú vì hiểu biết của em với Vi07 này cũng có giới hạn ;)

Last edited by a moderator:
Tập Lái
23/7/07
19
0
0
RE: Nhìn lại Vios 2007

Cá nhân em thì thấy, về toàn diện ở Vios AT 2007 là chấp nhận được. Tuy kích thước vẫn nhỏ, hơi bí, nhưng để phục vụ cho nhu cầu đi lại trong thành phố, đi làm hằng ngày ở nơi công sở là điều tiện hơn cả, không bị dòm ngó nhiều, nhưng nội thất vẫn đảm bảo đầy đủ tiện nghi cho những gì người tài xế muốn có. Đúng là nó rất phù hợp với chị em phụ nữ, khi có thêm nhu cầu vận chuyển 2-3 baby vẫn ok, không cầu kỳ nhiều nhưng vẫn tiện nghi, an toàn, và đặc biệt 1.5 tiết kiệm nhiên liệu khi phải sử dụng hằng ngày (điều này em quan tâm hơn cả). 4 màu của Vios 2007 đều đẹp, nhìn từ trước đến - đẹp, không bị cắm sừng trên đỉnh đầu - cũng rất đẹp. Xét về dòng sedan nhỏ thì chấp nhận được ...

Hạng B2
28/8/06
454
0
0

Hì hì
mặc dù bác đã nói là chỉ bàn về mặt kỹ thuật, nhưng em đảm bảo là sẽ có người nhảy vào kêu gào giá đắt cho mà xem.
Có bài review của mấy bác bên Autonet đây mời các bác xem và bình luận (mặc dù có vẻ như họ được Toy trả tiền để viết bài nhưng dù sao vẫn là test thực sự)
Đánh giá xe Vios

Hạng D
14/9/05
2.654
138
63
MORRISON EXPRESS VN

Với trang thiết bị như vậy ta nên gán cho nó cái tên Vios 2007 Limited nhỉ ? :D:D
Bác Adco nói tay lái Maz6 nặng như chì thì em ko chịu đâu ;), ko đến mức như thế, chắc bác đậu 1 chổ và quay tay lái chăng

Chi Hội Phó SFC
2/1/07
1.682
4
36
48
Hà Nội

Trích đoạn: adco

Trước tiên em xin khẳng định ngay là em khg hề có ý định khuyên mua hay khg mua con này vì đã có 1 thread >20 page bàn luận rất sôi nổi mà chỉ nói lên cảm nhận của mình mà thôi . Em xin nhấn mạnh 1 lần nữa là khg bàn tới chuyện giá cả và chính sách các bác nhé
Thứ nữa xin các bác chớ có hội đồng mà dập em là sale của To à nhe :D
Mẫu Vios đầu tiên ra mắt ở VN đánh vào đối tượng có thu nhập trung bình cách đây vài năm với giá <20k . Phải nói là khá thành công vì mức sống chung khi đó rõ là khg cao như bây giờ - khi mà em Cam 2.4g giá thành >50k lại xếp danh sách đầu bảng bán ra , trên cả mẫu CiV 1.8 [8D] (các bác có thể tham khảo bảng tổng kết trên các báo chuyên OTo) - Do vậy trang bị của mẫu xe cũ gần như khg có gì nhưng khg phải là điểm yếu vì với vóc dáng nhỏ bé , tiết kiệm nhiên liệu , bền bĩ ,Vios rất tiện lợi khi di chuyển trong các tp đông đúc . Cũng có 1 số ý kiến nói vui V là con ghẻ của To vì nó khg thuộc 1 dòng họ nào như corrola , corrona hay gì gì đó nhưng cũng khg cản trở doanh số của To , đặc biệt là có rất nhiều hãng taxi chọn V Limo làm phương tiện kinh doanh chủ lực của mình .
Với mẫu V2007 , 1 kiểu thiết kế hoàn toàn mới từ nội ngoại thất được ra đời , đặc biệt là loại AT . Chuyện xấu đẹp , em xin phép khg bình lựng vì phụ thuộc vào cảm nhận của mỗi người , riêng em thấy rất phù hợp cho phái nữ . Mơ mộng 1 chút , nếu trong ngày kỷ niệm ngày cưới của vợ chồng em , trong ánh sáng lung linh của nến vàng , món quà dành cho vợ cả là 1 chiếc Vi07 AT màu xanh trời còn đóng hộp thì ắt hẳn nàng sẽ xúc động và sung sướng vô cùng ( hoang đườg tý vì làm gì có tiền nữa :( )
So với mẫu cũ , lần này Vi07 trang bị nội thất tới bến (mẫu AT), chính vì vậy khi công bố giá làm mọi người ngỡ ngàng vì tâm lý chung ai cũng nghĩ nó chỉ là 1 mẫu xe với trang bị cơ bản , khg thể có giá như vậy . Thực tế mà nói , Vi được trang bị nội thất có vài điểm còn tốt hơn cả 1 chiếc Altis đời 2006 như các bác đã biết như ghế da (khg biết da con gì nhưng chắc là phải hơn ghế nỉ ), hệ thống điện tử hộ trợ an toàn , túi khí (2 cái)...là những chuyện mà khg hề có ở mẫu cũ . Đặc biệt 1 trang bị ngay ở Cam 3.5 què 2007 cũng chưa có , rất phù hợp cho các cô . Đó là cảm biến điện tử ở bộ phận trợ lực lái , có nghĩa là độ nặng nhẹ của tay lái sẽ tự động thay đổi theo tốc độ , khg còn cảnh các cô vật vả với cái vôlăng khi đi trong TP nữa như mẫu Maz6 loại AT với tay lái nặng như chì! Ngoài ra tiêu chuẩn khí thải euro 4 , điều mà dòng Cam07 vẫn còn lập lờ , khg công bố chính thức trong bảng đặc tính kỷ thuật :mad:...
Đó là những cái có thể nhìn nhận thấy ngay , còn cảm nhận lái ntn thì em chưa có đk thử qua nên xin phép khg đề cập . Rất mong bác nào đã qua thì cho ý kiến , để qua đó có 1 đánh giá chung về mặt chuyên môn KT của 1 mẫu xe mới trên thị trường VN .
Cuối thư em xin 1 lần nữa phiền các bác khg so sánh giá cả giữa các mẩu xe khác ở thớt này ( vì chuyện này đã bàn nhiều ở 1 thớt khác rồi ) , chỉ xin các bác tập trung vào chuyên môn , có gì hay , có gì dỡ thì nêu ra để thông tin thêm phong phú vì hiểu biết của em với Vi07 này cũng có giới hạn ;)
Nếu thay bằng 1 em M3 màu vành chanh thì có lẽ nàng sẽ crazy mất , mà giá thành như nhau bác ợ...:D:D

Hạng C
28/11/06
865
21.046
93
53

Với trang thiết bị như bác adco nêu trên thì đúng là V 2008 có nhiều cải tiến thật. Nhưng với vóc dáng như vậy sao TOY không biến nó thành Coupe thì hay hơn không nhĩ!?:D:D:D, bảo đảm không ai kêu ca gì.

Hạng C
28/11/06
865
21.046
93
53

Trích đoạn: adco

. Mơ mộng 1 chút , nếu trong ngày kỷ niệm ngày cưới của vợ chồng em , trong ánh sáng lung linh của nến vàng , món quà dành cho vợ cả là 1 chiếc Vi07 AT màu xanh trời còn đóng hộp thì ắt hẳn nàng sẽ xúc động và sung sướng vô cùng ( hoang đườg tý vì làm gì có tiền nữa :( )

Nhưng bác đừng nói tới giá tiền nhé kẻo vợ cả XỈU!:D

npt confirmed
Hạng F
28/2/05
5.460
2.198
113
48
TP.HCM

Bác Adco ui, chẳng ai chê em Vios trang bị kém cả, nhất là con AT. Nhưng vấn đề nằm ở giá, mà giá nói hoài cũng chán nên không nói nữa :)

Cũng chính vì Vios AT trang bị nhiều như thế nên TOY mới mạnh dạn đẩy giá lên cao, nhưng theo em cũng chỉ múa may với các cô hay các chị ít thông tin thôi, hiểu kỹ một chút chả ai bận tâm làm gì. Và so với M3 thì Vios quên nhanh.

Hạng F
10/3/07
9.466
34
48
somewhere I belong

các tính năng không thể nói hết ra điều gì bác ạ. nhất là VN mình là sx hàng loạt và ko có mục thêm bớt option theo nhu cầu của khách hàng như ở nước ngoài.
bác adco muốn tặng vợ em Vios này à ^_^ ???
em thì khác,khi nào cưới vợ, vợ có bầu em sẽ tặng nàng 1 em Smart Passion 2007(nhỏ đóng hộp mới đẹp ^_^)... xét vậy mới phù hợp với chị em phụ nữ trong đk đường xá VN ^_^
nếu Vios đánh vào thị trường chủ yếu là nữ thì em nghĩ ko ổn vì xét về số luợng thì khách hàng nam luôn chiếm số đông, còn trong số các chị em mua xe riêng thì họ cũng nhiều sự lựa chọn khác ^_^