Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
13/8/12
3
0
0
Em định mua 1 căn nhà ở Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức mà nghe nói khu vực này sẽ quy hoạch dự án hồ điều tiết nước. Em băn khoăn quá, rất mong các anh tư vấn giùm em. Thanks các anh!

Bò Hóng
13/12/06
8.381
72.384
113
kietlam nói:
Em định mua 1 căn nhà ở Hiệp Bình Chánh, Thủ Đức mà nghe nói khu vực này sẽ quy hoạch dự án hồ điều tiết nước. Em băn khoăn quá, rất mong các anh tư vấn giùm em. Thanks các anh!
Không biết bác hiểu nghĩa "Hồ điều tiết nước" là thế nào?

Hiện nay cái tên mỹ miều đặt cho cái gọi là "hồ điều tiết nước" theo em biết đó là cái "ao chung" để cho các hộ sống xung quanh xả nước thải ra đó khi mà nhà nước hay CDT không có tiền làm hạ tầng xử lý nước thải hay không đủ tiền làm đấu nối tập trung về cống chính

Tập Lái
13/8/12
3
0
0
Cảm ơn anh Bravia nhiều nhé!
Có anh nào bổ sung thông tin giúp em ko vậy ạ?

Hạng B2
16/4/10
106
0
18
HCM
Hồ điều tiết em biết là thế này. khu nào ngập nhiều thì mở nắp ra, nước tràn vào, triều cường hạ thì xả theo !!! giải pháp í mà, quận 6 cũng có dự án nhưng dành cho khỏan khác rồi,nên sống chung với lũ..hehe

Hạng C
27/2/07
576
932
93
TP Hồ Chí Minh
bravia nói:
Không biết bác hiểu nghĩa "Hồ điều tiết nước" là thế nào?
Hiện nay cái tên mỹ miều đặt cho cái gọi là "hồ điều tiết nước" theo em biết đó là cái "ao chung" để cho các hộ sống xung quanh xả nước thải ra đó khi mà nhà nước hay CDT không có tiền làm hạ tầng xử lý nước thải hay không đủ tiền làm đấu nối tập trung về cống chính

Bác HP trả lời như thế chết em.
Về hồ điều tiết, các bác có thể search google để biết công dụng của nó, đại để là dành điều tiết khi triều cường và mưa lớn để tránh ngập. Nói theo ngôn ngữ bình dân là giống như cái túi (hoặc cái ao như bác HP nói) nhưng để dành chủ yếu chứa nước mưa hoặc nước sông chứ không phải nước thải. Nếu mực nước dâng cao, hồ này sẽ trữ lại và thải dần ra sông khi triều xuống để tránh ngập khu dân cư.
Đồ án QHC quận Thủ Đức năm 1999 có vẽ một hồ điều tiết (kết hợp công viên Tam Phú) cho TPHCM tại phường HBC rộng khoảng 200 ha. Do tính khả thi thấp (nghiên cứu dự báo xa quá và quản lý XD kém) nên hiện nay dân cư tự phát khá nhiều (khu vực phía sau cá sấu Hoa Cà). Việc này cũng đã có vài chú 'ra đi' do cấp phép XD sai hoặc chưa quản lý chặt chẽ việc XD sai phép. Hiện nay em đang vẽ thu hẹp cái hồ điều tiết đó lại khoảng 50%, và đồ án đang trình UBTP duyệt. Sau khi đồ án được duyệt, cơ hội hợp thức hoá cho các hộ xây sai phép (đa số phân lô hộ lẻ trong 10 năm qua) là rất cao, bác chủ chờ nhé

Tập Lái
13/8/12
3
0
0
Em cảm ơn bác SONArch và bác [link=http://www.otosaigon.com/forum/showprofile.aspx?memid=15665]ngo_anhvu2000.
[/link]
Theo em hiểu làm hồ điều tiết có nghĩa là khoét thêm đất 2 bên bờ rạch có đúng không ạ? Và nếu khoét thì khoét thêm bao nhiêu ạ? Em gà mờ mấy cái này lắm ạ.

Status
Không mở trả lời sau này.