Tập Lái
15/3/12
23
1
3
Chào các bác các mợ,

Nhà em mới dọn qua New Zealand được mấy tháng. Mỗi ngày đều nhìn thấy bò, lại uống uống sữa bò thay nước nên đâm ra muốn bán sữa bò kiếm sống luôn cho gọn. Nhưng nói dễ làm khó, nhất là trước giờ em không có kinh nghiệm trực tiếp trong xuất nhập khẩu. Sau một thời gian tìm hiểu thì em có kết quả như vầy:

Sữa bột cho trẻ em hộp 850-900gr sản xuất tại NZ ( ví dụ như Ensure) có giá trung bình tầm NZ20$ ( tỉ giá tạm tính 1 NZD = 15.000 VND ).

Nếu gửi lẻ về Việt Nam cho từng người thì tốn tầm 20 NZD/ kg. Cho nên giá giao đến cửa nhà khách lẻ là khoảng 40 NZD/ hộp = 600k, cũng bằng giá đang bán lẻ tại Việt Nam ( em coi trên các websites). Một khách mua một thùng 12 hộp chắc em lời không tới 10$. Quá bèo. Quá nặng. Quá mất thời gian.

Nếu bán theo container thì 1 công là 9000 hộp, gần 200k NZD hay tầm 3 tỉ VN. Vốn lớn quá. Mà doanh nghiệp sữa bên này vui lắm, phải nhận tiền bỏ túi trước đã rồi mới sản xuất sữa và giao cho mình. Cho nên chôn vốn chết luôn. Về VN nếu đưa hàng vô siêu thị chôn thêm lần nữa. Chết chắc. Còn đưa hàng cho các mối sỉ lớn thì em không biết mối nào có thể đủ lớn để trả tiền luôn cả công như vậy.

Công ty sữa chỗ em đang làm hiện giờ nó xuất sang Campuchia, rồi bà con Việt Nam phía biên giới qua đó mua về.

Các bác các mợ nào làm xuất nhập khẩu chỉ bảo em xem có đường nào để đi không. Không có thì thôi em uống sữa cho sướng thôi chứ không bon chen vô ngành này chi cho mệt.

Em cảm ơn cả nhà

Hạng C
13/7/11
857
13.123
93
Mình chém phát đầu: đương sữa về Vn còn lắm chong gai:
- về bằng tàu (cont.) lâu, sữa có thể hư nếu khoing đi cont. lạnh
- Thuế và hải quan là 1 ải khó quá, tốn xèn
- Như bác đã nói, khong có đầu mối ben này mà tiêu thụ hàng cont thì chua. Sữa Nl chưa có thương hiệu ở Vn thiên hạ chưa dâm mua
.....

• Like
Reactions: LeeNgoc and benkid
Tập Lái
15/3/12
23
1
3
@quangnakata: Cảm ơn bác nhiều. Vậy nên em mới phải lên đây hỏi các bác các mợ. Dân chuyên nghiệp mà còn chào thua thì amateur dọt lẹ cho nó lành.

Hạng D
3/1/11
1.361
1.713
113
Chào các bác các mợ,

Nhà em mới dọn qua New Zealand được mấy tháng. Mỗi ngày đều nhìn thấy bò, lại uống uống sữa bò thay nước nên đâm ra muốn bán sữa bò kiếm sống luôn cho gọn. Nhưng nói dễ làm khó, nhất là trước giờ em không có kinh nghiệm trực tiếp trong xuất nhập khẩu. Sau một thời gian tìm hiểu thì em có kết quả như vầy:

Sữa bột cho trẻ em hộp 850-900gr sản xuất tại NZ ( ví dụ như Ensure) có giá trung bình tầm NZ20$ ( tỉ giá tạm tính 1 NZD = 15.000 VND ).

Nếu gửi lẻ về Việt Nam cho từng người thì tốn tầm 20 NZD/ kg. Cho nên giá giao đến cửa nhà khách lẻ là khoảng 40 NZD/ hộp = 600k, cũng bằng giá đang bán lẻ tại Việt Nam ( em coi trên các websites). Một khách mua một thùng 12 hộp chắc em lời không tới 10$. Quá bèo. Quá nặng. Quá mất thời gian.

Nếu bán theo container thì 1 công là 9000 hộp, gần 200k NZD hay tầm 3 tỉ VN. Vốn lớn quá. Mà doanh nghiệp sữa bên này vui lắm, phải nhận tiền bỏ túi trước đã rồi mới sản xuất sữa và giao cho mình. Cho nên chôn vốn chết luôn. Về VN nếu đưa hàng vô siêu thị chôn thêm lần nữa. Chết chắc. Còn đưa hàng cho các mối sỉ lớn thì em không biết mối nào có thể đủ lớn để trả tiền luôn cả công như vậy.

Công ty sữa chỗ em đang làm hiện giờ nó xuất sang Campuchia, rồi bà con Việt Nam phía biên giới qua đó mua về.

Các bác các mợ nào làm xuất nhập khẩu chỉ bảo em xem có đường nào để đi không. Không có thì thôi em uống sữa cho sướng thôi chứ không bon chen vô ngành này chi cho mệt.

Em cảm ơn cả nhà
Chài ơi xin được giấy phép nhập cả cont là cả 1 vấn đề đó bác, không đơn giản đâu. Phải đk với bộ y tế về vấn đề vệ sinh y tế công cộng rồi cục an toàn thực phẩm rồi.... Xyz nữa.

Tập Lái
15/3/12
23
1
3
Cảm ơn các bác. Thôi, nghe lời các bác, em đi uống sữa rồi kiếm mối khác đây.

Hạng B2
17/2/14
278
11.354
93
Bên đó nó mạnh hàng gì và hay nhập hàng gì pác? Xứ mình giờ tòn hàng nhập khẩu

Hạng B1
12/9/11
75
138
33
3 tỷ mà hên xui vậy thì tìm việc khác cho nó lành đi bác.

25/2/13
1.083
10.191
113
Thay vì bác phải đem sữa về đây chi bằng làm ngược lại bác mở dịch vụ chăm sóc người = sữa bò NZ, nhận SIP người từ VN qua NZ và ngược lại, qua đó ăn uống & tắm táp đều bằng sữa bò NZ, cam kết sau 3 tháng SIP về VN lại là trắng như Ngọc Trinh & hàng họ ngon lành.....em nghĩ đắt như tôm tươi.
Ặc, em bị nhiễm mấy anh bên CNL :(

Tập Lái
15/3/12
23
1
3
@ Huynh Hai Trieu: Mình là dân Marketing nên rất khoái đọc CNL vì khi người ta nói nhảm chính là khi người ta nói thật. Ship người qua NZ thì dễ, ship cả nhà luôn cho vui, khỏi lăn tăn người ở người đi. Có điều mang cả "gia đình hạnh phúc" qua đây rồi thì không ai chịu về nữa. Lúc đó mới khổ thôi. Bác nào quan tâm đến việc ship cả nhà qua NZ thì cứ hỏi mình. Nhất là khi bác dư tiền tắm sữa bò vài năm. Coi như đi du lịch dài hạn vậy.