Hạng B1
10/6/12
87
354
53
Chào các bác,
Số là khoảng 2 tháng nay, tự nhiên xe em nó phát ra cái tiếng kêu "rột roẹt, lục cục" bên tài (kiểu như là có nhựa/kim loại va chạm với nhau), và điều này chỉ xảy ra khi em đánh lái sang trái và trả lái từ trái về trong khi đang chạy (đứng im tại chỗ đánh lái thì không kêu), thêm nữa nếu đánh qua lại càng gấp thì tiếng kêu cũng càng lớn và nhiều. Tuy nhiên, hiện tượng trên cũng có những lúc biến mất, nhưng thường là được được vài bữa thì kêu lại. Em cũng đã đem ra garage bác Dũng Văn ở Q7 chuyên về Mazda (xe em là Mazda 3 đời 2k5), hai bác ấy cũng đã check chán chê, từ thắng trước, rotuyn, láp, thanh cân bằng, phuộc, bát bèo, v.v ... mà vẫn không tìm ra nguyên nhân. Ở đây em cũng đã thay bát bèo, bố thắng trước, vô dầu mỡ các loại. Đặc biệt hơn, lần trước em mở nắp capo rồi nhờ một chú thợ của garage leo lên khoang máy để nghe xem tiếng kêu thoát ra từ đâu (khi đó em ngồi lái bên trong và đánh lái) thì chú ấy hoàn toàn ko nghe được tiếng kêu bất thường gì, trong khi em ngồi trong thì vẫn nghe! Do vậy, em cũng nghi ngờ tiếng kêu có thể không phải xuất phát từ khoang máy và hệ thống gầm.
Sau đó, nghe lời ông bạn, em có đem ra garage Quang Vũ bên Q8 (nghe nói là chuyên về gầm), thì được tư vấn là nên thay phuộc. Thực sự phuộc xe em cũng đã xuống cấp (có chảy dầu), đằng nào cũng phải thay nên em cũng quyết định thay luôn. Sau khi thay rõ ràng xe chạy êm ái hơn khi vào đường dằn xóc nhưng một lần nữa ... tiếng rột roẹt khi đánh lái vẫn không hết :( Em cũng có hỏi liệu có vấn đề về hệ thống lái hay thước lái gì không thì thợ bảo là không, vì nếu bị về thước lái nó sẽ không có tiếng kêu như vậy. Tiếp tục mấy chú thợ mở dàn ốp cửa ngoài của bên tài, vì có nghi vấn là có vật thể lạ rớt vào trong nên phát tiếng kêu, nhưng một lần nữa vẫn không phát hiện ra điều gì bất thường! Thợ tuyên bố bó tay, nằm ngoài tầm kiểm soát! Thế là em lại lủi thủi đi về :(
Sau một thời gian suy ngẫm, em suy đoán là tiếng kêu có thể nằm dưới cái dàn nhựa sát kính lái (dashboard) do em lái xe thì nghe rõ cái tiếng phát ra từ đây. Em có lên mạng xem cách mở cái dàn nhựa này thì thấy phê quá, tháo cả tay lái, táplô, ... nên cũng không dám "em yêu khoa học" một mình.
Do vậy, em lập cái thread này mong các bác giúp đỡ em những vấn đề sau:
1) Liệu rằng có nguyên nhân nào khác ở hệ thống gầm và lái tạo ra tiếng kêu khó chịu này không?
2) Ở dưới cái dashboard bên tài có khả năng nào tạo ra tiếng kêu lục cục này không?
2) Garage uy tín nào có thể tháo tấm dashboard để kiểm tra có gì lỏng lẻo bên trong đó hay không?
Em chân thành cảm ơn các bác trước ạ!

Last edited by a moderator:
Hạng D
26/6/08
1.943
1.346
113
minhphuongoto.com
Bác mang ra gara tin cậy nhờ tháo kiểm tra trụ lái vì trong đó có 2 khớp chữ thập.
Có thể 1 vài chi tiết nhựa bị lỏng ra tiếp xúc với dàn trụ lái.
bác có thể kiểm tra bằng cách cho xe lên cầu 2 trụ, nâng bánh lên khỏi mặt đất rồi nổ máy kiểm tra trong xưởng.
Xem hình

Hạng B1
10/6/12
87
354
53
Cảm ơn bác, nhưng bác có thể cho em biết nó là chi tiết số mấy ở trong hình được ko ạ?

Hạng B1
10/6/12
87
354
53
Cảm ơn bác, nhưng bác có thể cho em biết nó là chi tiết số mấy ở trong hình được ko ạ?

Hạng B1
10/6/12
87
354
53
@100mph: em hoi tho thi ho noi la lan truoc da kiem tra bo phan nay roi nhung van khong tim ra benh :( Co bac nao giup em nua khong a? Hix

Hạng B1
12/1/14
50
0
0
bác thử vừa đánh lái vừa rung xe xem sao,xem nó có kêu ko,cũng hơi khó đấy vì nhìu người kt quá.e pải tận tay sờ vào thì mới bitf đc,