Tập Lái
6/4/17
18
7
3
36
Em mới lấy bằng được gần 1 tháng. Nay em định thuê xe để tự lái một mình từ Cần Thơ đến Đồng Tháp nhằm luyện tay lái. Các bác chỉ giáo giúp em cách chạy xe qua cầu cao (Cần Thơ, Mỹ Thuận) và cách cho xe lên xuống phà sao cho an toàn ạ! Em định thuê xe số sàn ạ!

• Like
Reactions: Drtranthuong
Tập Lái
17/12/15
18
24
3
Lái lên phà thường có người xi nhan cho bác. Hoặc cứ đi theo xe phía trước thôi. (đi chéo chéo tí lên từng bánh 1, cho đỡ bị cà gầm)
Còn côn số thì cứ nhịp nhàng là ổn thôi. Đi lên phà thì cứ từ từ, giống bác bò lúc tắc đường ý. Đừng phi huỵch 1 phát, đẩy cả phà ra giữa sông đấy :3dcuoi:

• Like
Reactions: Thịnh Trần
Hạng B2
1/7/16
181
135
43
32
Em mới lấy bằng được gần 1 tháng. Nay em định thuê xe để tự lái một mình từ Cần Thơ đến Đồng Tháp nhằm luyện tay lái. Các bác chỉ giáo giúp em cách chạy xe qua cầu cao (Cần Thơ, Mỹ Thuận) và cách cho xe lên xuống phà sao cho an toàn ạ! Em định thuê xe số sàn ạ!
Em cũng chưa có kinh nghiệm vào hóng người đi trước. Nhưng em nhớ mấy anh chia sẻ là thả dốc cầu hay xuống đèo là KHÔNG ĐẠP CÔN.

Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
cầu cao ít khi kẹt xe, mà lỡ có kẹt thì tìm cách sang lain nào trống tí để có chỗ chạy, cỡ đó mà còn kẹt thì đạp thắng đứng đó, về số 1, khi nhích được thì nhả côn từng cm cho tới khi nghe xe rùng lên, lúc này buông nhẹ thắng xem thử có tuột không, nếu hơi tuột lại nhả côn ra tí nữa....bài dừng xe trên dốc í mà, chỉ có điều dốc này dài hơn thôi. đương nhiên là phải tập trung cao độ rồi nhé.
xuống phà chạy số 1, theo hiệu lệnh người điều khiển, nhớ khi lên ram dốc của phà thì lên đều và dứt khoát nhé.
chúc bác có chuyến đi vui vẻ! :p:p

Tập Lái
6/4/17
18
7
3
36
Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Em thực hiện xong chuyến đi rồi ạ. Cả đi lẫn về hơn 300km. Lúc học em không được đi đường trường. Em cũng chưa bổ túc tay lái ngày nào. Chuyến đầu tiên đi một mình kể cũng liều nhưng nhờ vậy mà em lái xe tự tin nhiều rồi ạ.

• Like
Reactions: tieudaosi
Hạng B2
18/10/16
207
277
63
Sài gòn
Cám ơn các bác đã chỉ giáo. Em thực hiện xong chuyến đi rồi ạ. Cả đi lẫn về hơn 300km. Lúc học em không được đi đường trường. Em cũng chưa bổ túc tay lái ngày nào. Chuyến đầu tiên đi một mình kể cũng liều nhưng nhờ vậy mà em lái xe tự tin nhiều rồi ạ.
có bạn cũng nói với em rằng khi nào lấy xe thì cho bạn đi cùng với, em nói với bạn rằng chỉ khi nào bạn tự mình đi thuê xe, tự mình lái trong phố chật người đông, tự mình bôn ba cao tốc, va quẹt, đối diện xxx... thì bạn mới trải nghiệm được những gì đã học một cách thực tế và nhanh nhất.
bác học kiểu này là đi đúng đường rồi đó. :):)

Hạng B2
1/7/16
181
135
43
32
Bác ngon thế. Bác lái xe cá nhân hay thuê vậy bác, em định lấy bằng xong cũng thuê để chạy cho cứng tay lái.

• Like
Hạng B1
3/10/16
67
73
18
44
đi cầu cao thì tránh bám sát xe khác nếu có kẹt xe thì vẫn còn khoảng trống đủ lớn để bác kiểm soát phanh/côn/ga. Lane nào trống thì chạy, né không chạy phía sau các xe container đang bò lên cầu. Xuống cầu thì không được đạp côn (xe trôi xuống dốc sẽ rất nguy hiểm). Nếu xui bị kẹt xe ngay dốc lên thì áp dụng bài khởi hành ngang dốc, nhưng phải nhớ nhồi thêm ga khi xe đã bắt côn để tránh tuột dốc (do đó nếu bác không bám sát xe phía trước thì bác sẽ có khoảng trống tương đối lớn để mạnh dạn nhồi ga, không sợ quá ga dẫn tới xe nhào lên phía trước).

Hạng F
29/10/14
8.499
11.137
113
Nên xuống cầu quan trong phải giữ khoảng cách với xe khác. Đừng có bám đít nhau rồi húc nhau cả lũ

• Like