Hạng B1
9/7/12
77
4
8
Mình là tài mới chưa đi xa và đường đèo bao giờ tết nay mùng 2 định đưa cả nhà về quê Bình ĐỊnh ăn tết và du xuân trên sedan, mà cảm thấy lo quá vì chạy xe được 7 tháng và chưa đi xa ra ngoài tỉnh bao giờvà cũng chưa đi đèo nên lo quá, mấy lần về quê mà k dám chạy xe đành đi xe đò, Có bác nào trên diễn đàn rành cung đường này xin chỉ giáo với, xin chân thành cảm ơn!

Hạng D
21/2/12
1.435
8
38
Bác thích đi vòng tròn du xuân thì:
BMT--ql26-->Ninh Hoà(quẹo phải 40km đi Nha Trang chơi nếu thích rồi đi ngược lại)--ql1A-->Tuy Hoà--ql1A-->Quy Nhơn

Các đèo lớn: Phượng Hoàng(ql26), đèo Cả(ql1A)

Lượt về: Quy Nhơn--ql19-->Pleiku--ql14-->BMT

Các đèo lớn: Măng Giang, An Khê (ql19)

Trước khi đi nhớ kiểm tra xe kỹ: vỏ, nhớt máy, nước giải nhiệt, thắng,...

Trên đường cứ tự tin chạy đúng luật, đúng tốc độ, hạn chế vượt trên đèo. Lên đèo số nào thì đổ đèo số đó (xe MT), hoặc số thấp L2 chẳng hạn để hạn chế thắng.

Chú ý ngày tết xe 2B ngoài đường nhiều mà hay xỉn do chúc tết.

Hạng B2
8/2/12
145
3
18
51
7 tháng kinh nghiệm là OK rồi, cứ tự tin và chạy cẩn thận là được. Chú ý khi qua các khu dân cư, nhiều 2B ngà ngà.

Hạng B1
9/7/12
77
4
8
cảm ơn các bác đã động viên, sáng mai 4h e khởi hành và đi ql 19 về quê ở Tây sơn cái đã sau đó làm 1 vòng quy nhơn - tuy hòa - nha trang - về lại bmt, xe e xe cũ cũng k biết kiểm tra gì ngoài vỏ xe và nước làm mát, nhớt máy mới thay chạy được 4000km chắc chưa gì đâu!
Mong rằng chuyến đi thượng lộ bình an, cũng đã lưu số SOS để có sự cố gì gọi anh em diễn đàn trợ giúp!
Rất cảm ơn! Năm mới chúc a e diễn đàn sức khỏe, hp và an khang thịnh vượng!

Hạng F
13/1/06
13.891
35.964
113
Một vòng của bác khá dài, theo bác thì kinh nghiệm lại ngắn. Cứ yên tâm, theo kinh nghiệm của em, bác chú ý:
- Kiểm tra xe, dầu nhớt thế là ok, lốp cũ hay mới, thắng, vì bác xuống đèo trước.
- Khi đi đèo luôn giữ đúng phần đường, tốc độ trong tầm kiểm soát chừng 40>50km là được, chuyển số thấp hạn chế rê thắng, cháy bố hay nóng dầu hỏng thắng. Mang theo cục gỗ nhỏ. Còi đèn kèn trống khi vào cua khuất tầm nhìn đề phòng xe ngược lấn đường. Thử thắng vài lần trước và cả khi đang xuống đèo.
- Đường trường thì đi đúng tốc độ cho phép, khi vượt xe khác tuân thủ an toàn là trên hết, ko chỉ an toàn cho mình mà còn cho phương tiện khác nhất là 2B xỉn.
- Chúc bác đi an toàn vui vẻ.

Hạng B1
9/7/12
77
4
8
đúng là đi 1 chuyến dài BMT- Quy Nhon-Tuy Hoa-NT-BMT vượt qua nhiều đèo dốc cao, tay lái tự tin hẳn lên, trên đường đi cứ sợ xe sự cố nhưng rất may e vợ 2 tuy già nhưng rất bền bỉ đưa cả nhà 4 người đi đến nơi về đến chốn, cảm ơn các Bác có kinh nghiệm đã chỉ giáo,
Công nhận đi đường QL1 tốt thật chạy rất sướng so với QL14, 19; thật sự ra đường chạy sợ xe 2B thật đó, ô tô không sợ mà sợ 2B chạy kinh quá, lộn xộn cứ sợ quẹt

Last edited by a moderator: