Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
E có 1con Kia Morning mua tai TH mới chay hơn 3k km. xe em số tay.
Gần đây tự nhiên xe có hiện tượng như thế này.

E đề ba từ số 1 xong vào số 2 rồi số 3 rất là bình thường trong điều kiện đường thông suốt muh k có kẹt xe. khi đó tua may khoang từ 2000 trở lên. e chạy từ tốn.

Xe em bị như thế này:
  • Vị dụ khi e đang chay 15km/h số 2 thì kẹt xe sắp tới trước mắt nên e fải đạp côn
  • Khi xe chua dừng hẳn còn trớn thì hết kẹt xe e sẽ nhả côn ra để bò tiếp bằng số 2.
  • Lúc này xe em xuất hiện tiếng kêu kẹt kẹt khoảng 3,4 lần đến khi xe có trớn nhanh hơn thì hết, giống như là hộp số có vấn đề.
  • trường hợp này cũng gặp khi đi số 3 nếu ngắt xong rồi nhả côn
  • Lưu ý tiếng này k fải rần máy, ù khi chay vấn tốc thấp hay là kêu những vật dụng muh e để trên xe em.
  • tiếng cạch cạch này theo em nhận thấy thì phát ra từ capô đằng trước
Em đem vào TH test thi cũng có tiếng đó nhưng họ bảo chảy thêm thời gian nữa rồi mang vào lại nguyên văn là : "bệnh này còn mơ hồ quá "

Vì thế e hỏi các bác trên này có ai bị trường hơp giống em chưa và cách khác phục như thế nào.

Cám ơn các bác

Hạng B2
7/4/09
306
0
0
kia em chua di len em ko biet nhieu. bac vao hang ma ko chuan duoc benh thi mang ra tho chu de the di ko yen tam dau

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT
Em cũng đang sử dụng KM 1.1 số sàn của T.Hải được 17.000 km rồi,xe em cũng có 1 bệnh nhưng ko biết giống bác ko,đó là khi đi số 1 xong vào số 2 thì có tiếng cạch cạch nhỏ em cảm nhận được ở chân ga,tiếng kêu nhỏ lắm,đến khi lên số 3 ép ga thì cũng nghe nhỏ thui nhưng 1 chút đến khi tốc độ cao lên thì hết,tiếng kêu này nằm ở số 2 -> số 5 ,em có đưa vào TH kiểm tra và thợ bảo là do em ép ga quá mà xe nó chưa đạt được vận tốc như em mong muốn nên nó phải kéo ....cái gì đó,đại khái như vậy,em test thì thấy đúng như vậy thiệt khi xe đang chạy chưa đủ tốc độ mà em ép ga vào quá thì nó bắt đầu kêu cạch cạch ở chân ga cho đến khi đạt được tốc độ như em mong muốn thì hết kêu ngay,ko biết xe bác có phải bị vậy ko,cách khắc phục của em là ko nên đạp ga vội quá khi mà xe chưa đạt đủ tốc độ,mà phải đạp ga từ từ cho xe lên đủ tốc độ rồi vào số thì thấy êm hẳn ko kêu nữa,thợ TH nói ko nên đạp ga sâu quá khi tốc độ xe chưa đủ như vậy sẽ hết kêu liền

Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
chào bác chandoi2007

Trường của bác theo em nghĩ là "rốc" máy, giống mấy người lái taxi hay chạy như thế để tiết kiệm xăng. còn xe em dù di 20km số 2 khi cắt côn rồi nhả côn cũng bị kêu...
Còn xe em khi vào TH kiểm tra, em có mượn xe của cty TH để test thử thêm lần nữa thì k thấy có tình trạng đó...

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT
Xe em ko phải "rốc" máy đâu bác,em lái xe lâu năm rồi nên nghe tiếng rốc máy em biết mà,còn tiếng này nó kêu cạch cạch nhỏ lắm trong khi xe vẫn chạy bình thường mà nó lại kêu khá bé,còn tiếng rốc máy là nó kêu cạch cạch khá to,với lại xe mình sử dụng chứ đâu kinh doanh thì cần gì cho nó rốc máy để tiết kiệm xăng hả bác,tiết kiệm được bao nhiêu đâu mà hại máy thêm thôi

Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
vậy chắc cũng giống xe em rồi. nhưng em test xe khác cũng thế, bắc thử chạy chậm rồi cắt côn rồi nhả ra thử xem tiếng đó có hông? em test xe của cty TH thì k có bị, nhưng xe em thì bị, mà bác mang lên TH chỗ nào thế? tiếng cạch cạch nghe k ồn nhưng nhìu khi bực mình lắm...bác cũng chưa có cách khắc phục à

Hạng F
6/12/08
9.717
33
48
Ukraine
Các bác vào OF hỏi bác Top đi , và nên mang xe đi check xem hộp số - chắc có vấn đề rồi

Hạng C
5/4/07
732
447
63
Sài phố
e đã vào OF hỏi muh chưa có bác nào trả lời. E đã mang vào hảng thì như em đã nói đó "còn mơ hồ quá"

Hạng D
17/3/09
1.109
10
38
Phòng CSKT
Tiếng cạch cạch của xe em nghe bé lắm nên cũng ko khó chịu lắm,ví dụ xe đang chạy 60km/h ở số 5,em ấn ga sâu và gấp xuống thì nó kêu rất nhỏ ở chân ga cho đến khi tốc độ đạt 70-80km/h thì hết còn khi chạy chậm thì ko bị,em kiểm tra thử thì thấy tốc độ vẫn đủ,xe vẫn chạy bình thường nhưng ấn ga hơi sâu thì nó kêu khá nhỏ ở chân ga vì vậy hoàn toàn ko phải tiếng "rốc" máy,tiếng kêu cạch cạch của xe em thường ở số 3 -> 5 .Em đưa vào T.Hải Biên Hòa thì thợ nói nguyên nhân như ở trên .