Tập Lái
22/9/08
48
0
0
Dear các bác,

Các bác cho em hỏi vợ 2 của em bị hiện tượng như sau :
Vợ 2 em đang khoẻ mạnh bình thường, hôm trước em có đem vợ 2 vào gara để may lại cái áo (sơn tút lại cho đẹp) hehe, sau đó 2 hôm em lên gara lấy thì ắc quy hết điện. Mấy bác gara có sốc điện để em nổ được máy.
Sau đó em đi về nhà......hàng ngày em lấy vợ 2 ra đi làm khoảng 4km thì không làm sao.

Nhưng mà cứ khoảng 3 đến 4 hôm không sờ đến vợ 2 là y như rằng nó không chịu chiều em nữa hixhix lại phải nhờ người ẩn xe để nổ máy.

Các bác cho em hỏi vậy là vợ 2 em bị sao ạ huhu ắc quy em thay được khoảng gần 1 năm không biết có bị die không hix ....

Hạng B2
2/10/07
121
2
18
Xe bác bị cái bệnh tèo ác qui chứ có làm sao. Có thể do bác chạy ít quá ác qui không được nạp căng, đói điện lâu ngày dẫn đến tèo. Bác mang ác qui đi xạc hoặc làm 1 cung đường dài khoảng 200km xem sao, may ra còn cứu vãn.

Tập Lái
22/9/08
48
0
0
Hux em vừa mới đem ác quy đi nạp rồi nhưng mà mấy chú thợ bảo là ắc quy của xe em chết toi rồi. Hix vậy là phải thay cái ác quy mới hết 1triệu 100 và các bác thợ còn xin em luôn cái ác quy chết (không biết là để làm gì).
Vậy rut ra kinh nghiệm là nên đi thường xuyên ..chứ đi ít như em là vợ 2 nó tủi thân nên nó hay gây sự với em hix.

Tập Lái
31/10/08
17
0
0
LINHTHSM nói:
Hux em vừa mới đem ác quy đi nạp rồi nhưng mà mấy chú thợ bảo là ắc quy của xe em chết toi rồi. Hix vậy là phải thay cái ác quy mới hết 1triệu 100 và các bác thợ còn xin em luôn cái ác quy chết (không biết là để làm gì).
Vậy rut ra kinh nghiệm là nên đi thường xuyên ..chứ đi ít như em là vợ 2 nó tủi thân nên nó hay gây sự với em hix.

nghe đâu cái acquy bán xác được khoảng 20% cái mới đấy bác ạ

Tập Lái
22/9/08
48
0
0
Trời vậy là em bị nó thịt không cái xác ắc quy rồi hu hu ...
Các bác cho em hỏi nếu mà xe lâu lâu mới đi 1 lần (1 tuần đi 1 lần khoảng 20 cây số) thì ắc quy nó có tự hết không ạ ?

Em nghe mấy chú bán ắc quy nói là nếu mà 3-4 ngày ko đi là ắc quy tự nó hết điện.
Các chú ý nói em là phải mua cái cắt mát cho ắc quy thì mới hết bị hiện tượng trên.

Các bác có kinh nghiệm chỉ giáo cho em với ạ.

Hạng B2
18/8/06
266
1
16
49
Hanoi
www.vnitpro.com
theo tôi nếu xe bác dùng được ắc qui Việt Nam thì bác nên dùng (tôi thấy có bọn nó làm cho mình cái giá đỡ ắc qui khá chuyên nghiệp đấy). Bác đi ắc qui nước thỉnh thoảng k.tra xem nước nôi ntn. Tôi đảm bảo rằng bền hơn ắc qui khô - đặc biệt là xe bác ít đi

huynx nói:
theo tôi nếu xe bác dùng được ắc qui Việt Nam thì bác nên dùng (tôi thấy có bọn nó làm cho mình cái giá đỡ ắc qui khá chuyên nghiệp đấy). Bác đi ắc qui nước thỉnh thoảng k.tra xem nước nôi ntn. Tôi đảm bảo rằng bền hơn ắc qui khô - đặc biệt là xe bác ít đi

Làm sao mà lại bền hơn được bác!EM không hiểu về kỹ thuật lắm bác chỉ giáo nhe!
Cái phần đỏ đỏ đó em không hiểu bác chỉ cho em nốt nhé!
Em cảm ơn bác!

Hạng F
26/2/07
5.093
436
83
Xứ dừa Miền Tây
huynx nói:

Lúc xăng 19k/l , thỉnh thoảng 1 tuần em mới đi 1 lần :D thế mà accu em xài 1,5 năm rồi vẫn chạy tốt bác ạ.
Bác chủ thớt xem lại bộ xạc thử

phuongnx nói:
Có lẽ bác @X108 nói đúng, Xe Albea của em để 2 tuần không đi và không nổ máy là hết điện ngay. Trước đây em đi Siena để cả tháng cũng không sao. Trên diễn đàn em thấy vấn đề điện hình như chỉ xảy ra với Albea thì phải. Có lẽ là bộ xạc của Albea yếu nên không đủ điện.

Không phải vấn đề là ở bộ xạc đâu bác , xạc ngon đủ nó vẫn vào điện ắc quy ngon nhưng em nghĩ vấn đề là ở nhiều thiết bị vẫn hoạt động sau khi bác rời xe , bá thử kiểm tra lại xem sao!Hoặc cũng có thể Albea nhiều thiết bị điện tử hơn phải lai nhiều thứ hơn kể cả sau khi tắt máy rút chìa vẫn còn âm ỷ hoạt động như đồng hồ điện tử .....

Hạng C
20/7/06
924
7
18
53
Sài Gòn
Em thấy không riêng gì xe của bác @phuongnx bị hiện tượng mau hết bình đâu, em cũng có anh bạn chạy albea không đi trong vòng 10 ngày bình tự nhiên yếu hẵn đi, chứ xe Siena của em có khi cả tháng trời không đi đề 1 phát nổ ngay .