Status
Không mở trả lời sau này.
Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40
Hiện tại em đang ở Chung cư KimHong- Fortuna trên đường Vườn Lài Tân Phú, hiện nay Chung cư em đã bàn giao được 5 năm , đã có BQT nhưng chủ đầu tư vẫn giành quyền quản lý ở đó mà không chịu bàn giao cho BQT cho dù có công văn của Quận.
Hiện nay sai phạm của chủ đầu tư khá rõ ràng như sau:
1. Xây trái phép 4 căn Penhuose trên sân thương
2. Khóa lối thoát hiểm lên sân thượng để làm của riêng vì CĐT cho rằng cái sân thượng là của mình và muốn làm gì làm
3. Không có nhà sanh hoạt cộng đồng, nhà tang lễ
4. Xây dựng sai với thiết kế khá nhiều ( Em có bản sao y bản vẽ thiết kế)
5. CHiếm dụng tầng hầm làm của riêng 5 năm nay
6. Không bàn giao quyền quản lý cho BQT
7. Xuất hóa đơn không đúng như trên hợp đồng.
Theo các bác thì nên đối phó với ông này như thế nào ạ, Nếu kiện ra tòa thì mất bao lâu và thời gian như thế nào ạ, Nếu bác nào làm phóng viên muốn viết bài thì em sẽ nhờ BQT cung cấp tài liệu
Cảm ơn các bác.

Hạng D
30/5/12
2.632
5.811
113
Em ơi Sài Gòn phố
Giống bên Phú Thạnh của em quá, nhưng bên bác đỡ hơn là đã có ban quản trị, có tư cách pháp nhân, được pháp luật công nhận để giải quyết công việc cho chung cư. Bên em thì đang chuẩn bị hội nghị nhà chung cư nhưng được cái cư dân đều là những trí thức và rất đồng lòng trong việc thành lập ban quản trị cũng như đòi hỏi quyền lợi cho cư dân. Bên em có hẳn website, forum riêng của chung cư đây ạ : phuthanh585.net

bvy
Hạng D
6/1/12
1.163
676
113
Xe dap nói:
Hiện tại em đang ở Chung cư KimHong- Fortuna trên đường Vườn Lài Tân Phú, hiện nay Chung cư em đã bàn giao được 5 năm , đã có BQT nhưng chủ đầu tư vẫn giành quyền quản lý ở đó mà không chịu bàn giao cho BQT cho dù có công văn của Quận.
Hiện nay sai phạm của chủ đầu tư khá rõ ràng như sau:
1. Xây trái phép 4 căn Penhuose trên sân thương
2. Khóa lối thoát hiểm lên sân thượng để làm của riêng vì CĐT cho rằng cái sân thượng là của mình và muốn làm gì làm
3. Không có nhà sanh hoạt cộng đồng, nhà tang lễ
4. Xây dựng sai với thiết kế khá nhiều ( Em có bản sao y bản vẽ thiết kế)
5. CHiếm dụng tầng hầm làm của riêng 5 năm nay
6. Không bàn giao quyền quản lý cho BQT
7. Xuất hóa đơn không đúng như trên hợp đồng.
Theo các bác thì nên đối phó với ông này như thế nào ạ, Nếu kiện ra tòa thì mất bao lâu và thời gian như thế nào ạ, Nếu bác nào làm phóng viên muốn viết bài thì em sẽ nhờ BQT cung cấp tài liệu
Cảm ơn các bác.

Trước hết bác nên hiểu rằng trong tình hình ai cũng ngáp ngáp này mình nên ngồi lại với CĐT để xem có khó khăn gì ko thì giải quyết cho hài hòa, vì bác làm căng lên hoàn toàn ko có lợi cho cả hai bên. Có gì chưa hiểu thì làm việc, bàn bạc, nhường nhịn để đi đến 1 kết quả hợp lý. E trả lời như sau theo thứ tự các mục của bác:

1. Làm cái đơn lên sở xây dựng
2. Làm cái đơn lên sở phòng cháy chữa cháy
3. Cái này tùy vào thiết kế được duyệt. Nếu nhà chung cư duyệt hồ sơ năm 1000 ko yêu cầu có nhà tang lể và sinh hoạt cộng đồng, xây năm 2000 thì tới năm 3000 nó vẫn là hợp pháp bác nhé
4. Làm cái đơn lên sở xây dựng
5. Trong hợp đồng của bác có ghi là bán luôn tầng hầm cho bác ko? Nếu không thì dù luật có thay đổi như thế nào thì tầng hầm vẫn thuộc chủ đầu tư
6. Làm cái đơn lên Quận
7. Làm cái đơn lên chi cục thuế

P/S: Bác cho e cái giá fiesta cạnh tranh nhé.

Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40
bvy nói:
Xe dap nói:
Hiện tại em đang ở Chung cư KimHong- Fortuna trên đường Vườn Lài Tân Phú, hiện nay Chung cư em đã bàn giao được 5 năm , đã có BQT nhưng chủ đầu tư vẫn giành quyền quản lý ở đó mà không chịu bàn giao cho BQT cho dù có công văn của Quận.Hiện nay sai phạm của chủ đầu tư khá rõ ràng như sau:1. Xây trái phép 4 căn Penhuose trên sân thương2. Khóa lối thoát hiểm lên sân thượng để làm của riêng vì CĐT cho rằng cái sân thượng là của mình và muốn làm gì làm3. Không có nhà sanh hoạt cộng đồng, nhà tang lễ4. Xây dựng sai với thiết kế khá nhiều ( Em có bản sao y bản vẽ thiết kế)5. CHiếm dụng tầng hầm làm của riêng 5 năm nay6. Không bàn giao quyền quản lý cho BQT7. Xuất hóa đơn không đúng như trên hợp đồng.Theo các bác thì nên đối phó với ông này như thế nào ạ, Nếu kiện ra tòa thì mất bao lâu và thời gian như thế nào ạ, Nếu bác nào làm phóng viên muốn viết bài thì em sẽ nhờ BQT cung cấp tài liệuCảm ơn các bác. 
Trước hết bác nên hiểu rằng trong tình hình ai cũng ngáp ngáp này mình nên ngồi lại với CĐT để xem có khó khăn gì ko thì giải quyết cho hài hòa, vì bác làm căng lên hoàn toàn ko có lợi cho cả hai bên. Có gì chưa hiểu thì làm việc, bàn bạc, nhường nhịn để đi đến 1 kết quả hợp lý. E trả lời như sau theo thứ tự các mục của bác: 1. Làm cái đơn lên sở xây dựng2. Làm cái đơn lên sở phòng cháy chữa cháy3. Cái này tùy vào thiết kế được duyệt. Nếu nhà chung cư duyệt hồ sơ năm 1000 ko yêu cầu có nhà tang lể và sinh hoạt cộng đồng, xây năm 2000 thì tới năm 3000 nó vẫn là hợp pháp bác nhé4. Làm cái đơn lên sở xây dựng5. Trong hợp đồng của bác có ghi là bán luôn tầng hầm cho bác ko? Nếu không thì dù luật có thay đổi như thế nào thì tầng hầm vẫn thuộc chủ đầu tư6. Làm cái đơn lên Quận7. Làm cái đơn lên chi cục thuế P/S: Bác cho e cái giá fiesta cạnh tranh nhé.
Chủ đầu tư ko hợp tác bác ơi, việc xây 4 căn penhouse thì em nghĩ là họ kiếm thêm nên thôi, nhưng mỗi việc ko hợp tác với bqt trong việc bàn giao cũng thua rồi bác, trong thiết kế có đầy đủ hạng mục nhưng khi giao ko đủ, gởi đơn lên quận, quận yêu cầu bàn giao ngay mà cũng ko bàn giao, pó tay.com luôn bác ơi :))

Hạng B2
15/4/05
263
133
43
...trò xây penhouse để kiếm chác thêm cũng nhiều CĐT chơi rùi, bác kiện lên sở thì phần nhiều là họ buộc phải dỡ bỏ, trừ khi có tai to chống lưng. (nhưng mà chắc kiện cáo cũng khá mất tg, sợ bác khó mà theo tới cùng đc). Ở khu q1 cũng nhiều chú xây ks, building vượt tầng, lấp thông tầng tùm lum cuối cùng cũng bị ép đập banh chành, giờ đang méo mẹt...! (trừ building của chú BVH cho tồn tại vì gốc to quá)
...Cơ mà xây sai tkế tùm lum làm sao hoàn công và ra sổ đỏ đc bác Xe độp nhỉ? hay 5 năm roài mà vẫn chưa có tờ giấy lận lưng...? :D
.
@bác xe độp nợ em ly cafe nhé, hôm dzồi KH em dẫn tới Ford CT của bác mới khoe là nó mới bem 1 lúc 3 con Fò của bác luôn mới ghê...(em nghe mà tủi thân với con xe ghẻ ở nhà ghê cơ). Mừng cho Ford bên bác nửa đầu năm nay bán xe đắt như tôm tươi nè, tăng trưởng khủng quá... :p

.

Last edited by a moderator:
Hạng F
8/8/06
6.451
20.776
113
40
phamtuanvu nói:
...trò xây penhouse để kiếm chác thêm cũng nhiều CĐT chơi rùi, bác kiện lên sở thì phần nhiều là họ buộc phải dỡ bỏ, trừ khi có tai to chống lưng. (nhưng mà chắc kiện cáo cũng khá mất tg, sợ bác khó mà theo tới cùng đc). Ở khu q1 cũng nhiều chú xây ks, building vượt tầng, lấp thông tầng tùm lum cuối cùng cũng bị ép đập banh chành, giờ đang méo mẹt...! (trừ building của chú BVH cho tồn tại vì gốc to quá)
...Cơ mà xây sai tkế tùm lum làm sao hoàn công và ra sổ đỏ đc bác Xe độp nhỉ? hay 5 năm roài mà vẫn chưa có tờ giấy lận lưng...? :D
.
@bác xe độp nợ em ly cafe nhé, hôm dzồi KH em dẫn tới Ford CT của bác mới khoe là nó mới bem 1 lúc 3 con Fò của bác luôn mới ghê...(em nghe mà tủi thân với con xe ghẻ ở nhà ghê cơ). Mừng cho Ford bên bác nửa đầu năm nay bán xe đắt như tôm tươi nè, tăng trưởng khủng quá... :p

.
Hà hà, Thì ra bác là nick này, thanks bác, Tối nay em đi Nhật để kiếm cho bác cái Sextoy làm kỷ niệm nhé :D

Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Chào pak chủ,
Em chưa có kinh nghiệm nhiều về giai đoạn vận hành - khai thác - bảo trì (O&M) chung cư nên chưa tư vấn được gì cho pak mà định nhờ pak tư vấn ngược vì bên em cũng có việc dính đến CĐT ni

1. Pak chủ cho hỏi dân cư đã ở (thường trú / tạm trú) full chưa ? Nếu chưa thì được khoảng bao nhiêu phần trăm rồi ?
2. Hóa đơn điện / nước hiện trả trực tiếp cho điện lực và cấp nước hay vẫn trả qua CĐT ?
3. Phí quản lý chung cư (rác, thang máy, bảo vệ, chiếu sáng - vệ sinh khu vực sử dụng chung ...) hiện là bình quân bao nhiêu / căn hộ / tháng ?
4. Tầng hầm giữ xe có tốn phí không ? Nếu có, bình quân bao nhiêu cho xe máy - xe hơi / tháng ?
Cám ơn pak chủ trước ợ

Last edited by a moderator:
Hạng B2
11/10/12
390
133
43
57
Ụp phát để pak chủ đi xứ Mặt trời dzìa còn có cái để nhớ

Hạng B2
11/10/12
390