Tập Lái
13/10/12
1
2
3
Nhà em có miến đất diện tích 10x20m, quy hoạch diện tích xây dựng là 8x14m. Bên em có tham khảo một đơn vị thi công thì được tính phần thô là 3 triệu 1 mét vuông dùng vật liệu tốt. Bên em đinh xây là tầng hầm, 1 trệt , 2 lầu, sân thượng. Diện tích sàn được bên vị bên đó tính như sau:
Tầng hầm: (8x14)x150% = 168 m2
Tầng trệt: (8x14)=114m2
Sân vường: (86 m2 x 0.5)=43m2.
Lầu 1(8x14)=114m2
Lầu 2: (8x14)=114m2
Sân thượng: (8x14)=114m2
Mái: (8x14) x 0.5 = 57m2
Vậy tổng cộng diện tích xây dựng bên em là: 724 m2 , chưa tính các diện tích ban công.
Tính ra phần thô là gần: 724m2 x 3 triệu/m2=2 tỷ 172 triệu. Tiền ép cọc bên đơn vị đó tính thêm 250 triệu nữa là gần 2 ty 4 cho phần thô.
Cho em hỏi là các bác là giá và cách tính diện tích vậy có hợp lý chưa ah.
Em cảm ơn các bác.

Nhờ các bác tư vấn giúp em giá thi công phần thô biệt thự phố.

Attachments

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
1. Diện tích thì phải có bản vẽ thiết kế mặt bằng thì mới biết chính xác bác à.
2. Tiền cọc trên là giá dự tính, sẽ tính thực tế khi ép tại công trình (nhà bác khu vực nào?).
3. Đơn giá 3tr/m2 em thấy ổn cho nhà có tầng hầm.

• Like
Reactions: xlive
Tập Lái
13/10/12
1
2
3
Dạ. Nhà em ở khu tên lửa, quận Bình Tân. Cái diện tích em liệt kê bên trên là do bên đơn vị thi công gửi cho em. Em thấy giá 3tr/1m2 cũng ổn. Chỉ có phần diên tích sân thượng thì bên thi công nói là vẫn đổ bê tông nên diện tích vẫn là 114m2, còn phần mái tính riêng thêm 50% diện tích nữa nên em có thắc mắc phần đó.

Hạng F
15/11/10
9.321
2.959
113
50
Mái như nhà bác tính 50% là đúng rồi. Còn phần mái bằng thì có hoặc không có cũng được nếu nhà thiết kế tính gác xếp hay không? mà nhìn phối cảnh em thấy có gác xếp đó nên xem lại mb tầng áp mái để biết full diện tích hay không?

Tập Lái
26/7/12
0
46
12
Bình Thạnh. TP.HCM
Ôi trời đất là thánh thần ơi, thiết kế ra được cái nhà to đẹp thế kia mà bác chủ không nói được thằng kỹ sư nó ra bản vẽ kết cấu, rồi từ đó cho ra luôn cái bảng dự toán khối lượng, thành tiền được sao?
Tính cái kiểu m2 chỉ là để ước tính, tạm tính sơ khởi thôi, ai lại phán như đúng rồi thế. Mỗi nhà mỗi khác, khác từ kết cấu tới trang trí, đánh đồng m2 sao được.
Còn cái khoản ép cọc kia nữa, bác lên phòng XD của quận xin cái thông tin địa chất, rồi về nói thằng kỹ sư nó tính đàng hoàng, tải trọng mấy tấn, sâu bao nhiêu, bước bao nhiêu m, xong áp đơn giá ép cọc vào là đúng 95% luôn. Còn không thì bỏ vài củ thuê đơn vị khảo sát địa chất khoan cho mấy mũi, vừa chính xác 100% vừa định giá chi phí ép tuyệt đối.

Tập Lái
6/6/15
32
21
8
48
San thuong tinh 50% dien tich thoi bac. Voi lai bac phai bao ho lap bang du toan ro rang de sau nay co xay ra tranh chap thi dua vao bang du toan de quyet toan.

• Like
Reactions: tomove3d
Tập Lái
5/10/14
21
1.056
78
HCM
Nhà biệt thự diện tích lớn vậy mà 3tr/m2 là cao,cỡ này em chỉ cần 2,85tr/m2
- bác có bản vẽ kết cấu chưa,nhiều đơn vị thiết kế chơi mất dạy,biết mình không trúng thầu họ về sửa thép tăng lên,em từng bị vụ này rồi,cái biệt thự nam quang,phú mỹ Hưng,bị chơi tăng thép lên,
- bác có nhu cầu thi công,bên em báo giá thi công cho bác luôn
điện thoại em 0983118001 trung, email : [email protected]
( bác rảnh qua xem vài công trình em đang thi công bên phú mỹ Hưng, 1. Cái mới ép cọc bên phú mỹ Hưng,1 cái biệt thự ven sông cầu ông lớn,thi công đến tâng 2,
3 cái bên quận 2 lên tầng 2, 1 cái bên tân phú len tầng 2,1 cái bên bình thạnh )
Dẫn bác đi xem 1 vòng 12 căn bên em đang thi công cùng 1 lúc

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
17/12/12
0
117
27
Thủ Đức
Ôi trời đất là thánh thần ơi, thiết kế ra được cái nhà to đẹp thế kia mà bác chủ không nói được thằng kỹ sư nó ra bản vẽ kết cấu, rồi từ đó cho ra luôn cái bảng dự toán khối lượng, thành tiền được sao?
Tính cái kiểu m2 chỉ là để ước tính, tạm tính sơ khởi thôi, ai lại phán như đúng rồi thế. Mỗi nhà mỗi khác, khác từ kết cấu tới trang trí, đánh đồng m2 sao được.
Còn cái khoản ép cọc kia nữa, bác lên phòng XD của quận xin cái thông tin địa chất, rồi về nói thằng kỹ sư nó tính đàng hoàng, tải trọng mấy tấn, sâu bao nhiêu, bước bao nhiêu m, xong áp đơn giá ép cọc vào là đúng 95% luôn. Còn không thì bỏ vài củ thuê đơn vị khảo sát địa chất khoan cho mấy mũi, vừa chính xác 100% vừa định giá chi phí ép tuyệt đối.
Chủ nhà tính m2 cho dễ hiểu, dễ nắm. Và từ đây... ông thầu nào cũng nhận nhà thi công được, giá nào làm cũng được...và...chủ nhà nào cũng khóc.
Cái này gọi là : sướng trước - khổ sau. :) :) :)

Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
bên mình toàn thiết kế ra chi tiết, bóc tách KL như bác nói rồi mới lên dự toán đàng hoàng. nhưng toàn gặp các bác chủ nhà cứ bắt chia lại theo m2 để so sánh giá thầu? dự toán chi tiết từng cây sắt thì các bác lại làm biếng xem, toàn chia đổ đồng ra như kiểu thầu vườn, bực vô cùng.

• Like
Reactions: kstuan and long.kt
Hạng B1
1/4/12
53
391
53
0908.419.102
maunhadep.net
Nhà biệt thự diện tích lớn vậy mà 3tr/m2 là cao,cỡ này em chỉ cần 2,85tr/m2
- bác có bản vẽ kết cấu chưa,nhiều đơn vị thiết kế chơi mất dạy,biết mình không trúng thầu họ về sửa thép tăng lên,em từng bị vụ này rồi,cái biệt thự nam quang,phú mỹ Hưng,bị chơi tăng thép lên,
- bác có nhu cầu thi công,bên em báo giá thi công cho bác luôn
điện thoại em 0983118001 trung, email : [email protected]
( bác rảnh qua xem vài công trình em đang thi công bên phú mỹ Hưng, 1. Cái mới ép cọc bên phú mỹ Hưng,1 cái biệt thự ven sông cầu ông lớn,thi công đến tâng 2,
3 cái bên quận 2 lên tầng 2, 1 cái bên tân phú len tầng 2,1 cái bên bình thạnh )
Dẫn bác đi xem 1 vòng 12 căn bên em đang thi công cùng 1 lúc
bên mình thì đang làm cho 1 bác chủ nhà, cũng chơi trên OS này, thiết kế + dự toán ban đầu bên mình lập là 22 tấn sắt, ký HD thì ổng kêu sau này thi công cần thì tăng cường vài cây sắt cho a, em đừng tính toán nhé. Mình OK.
đến khi thi công thì không biết nghe thầy bà đâu dùi, đổi toàn bộ sắt lên 1 số, ( 10 lên 12, 18 lên 20...) làm thép tăng từ 22 lên 32 tấn. đưa bản tổng hợp thép thì ổng chỉ chịu tiền 4 tấn, còn lại 6 tấn bắt bên mình chịu.
lý do ổng đưa ra là cái bản thiết kế ban đầu thép không bảo đảm, nên mặc dù mày nhận giá đó là giá thị trường rồi ( theo cái kiểu m2 như mấy bác trên này đang bàn) nhưng tao vẫn bắt mày thêm thép cho đảm bảo.
trong khi logic là bên mình lập dự toán từ thống kê thép theo bản thiết kế đã duyệt, anh sửa thiết kế thì khối lượng thay đổi -> nạp lại dự toán là công bằng cho đôi bên thì không chịu ( hoặc thi công theo tkế ban đầu cũng không chịu).
nên bây giờ nản toàn tập, thật sự không còn hứng thú gì để theo cái công trình này nữa, chỉ muốn làm cho xong và lạy trời thanh toán đúng tiến độ không bị giam tiền.