Hạng D
22/7/10
3.026
163
63
Vũng Tàu
kiamotorsvietnam.com.vn
trthphuc nói:
longnguyen729 nói:
Ko hẳn là cứ đèn nào sáng ở taplo là ko ổn đâu ạ, đôi lúc nó chỉ báo cho bác là sắp đến thời điểm thay nhớt, hoặc đổ xăng thôi:D
Dạ đúng quá! Đèn xanh lá, xanh biển hoặc ngay cả màu vàng cam (như đèn over drive nói trên) cũng không có gì phải e ngại. Đó chỉ là đèn báo hiệu, đèn cảnh báo thôi. Đèn màu đỏ mới là đáng lo!
Thân mến,
Em chia sẻ với 2 bác luôn:
Về màu đèn cảnh báo: Xanh là tốt, Cam là báo hiệu lỗi nguy hiểm nhưng cấp độ thấp cần kiểm tra (có thể tạm lết lết đi service), hoặc mang tính cảnh báo nguy hiểm, Đỏ là nguy hiểm cấp độ cao (bắt buộc phải dừng, kiểm tra xử lý hoặc gọi service nếu k biết xử lý).
3 màu này nói về việc cảnh báo nguy hiểm khi lái xe mà tài xế cần lưu ý.
Nguyên tắc lái xe an toàn là khi lên leo xe, đeo seatbelt, cài số, nhả phanh tay, nhìn qua táp lô không có đèn cam hoặc đỏ mới đc nhả thắng để chạy.

Last edited by a moderator:
Hạng F
7/12/12
6.178
83
63
suphudaden nói:
trthphuc nói:
Dạ đúng quá! Đèn xanh lá, xanh biển hoặc ngay cả màu vàng cam (như đèn over drive nói trên) cũng không có gì phải e ngại. Đó chỉ là đèn báo hiệu, đèn cảnh báo thôi. Đèn màu đỏ mới là đáng lo!
Thân mến,
Về màu đèn cảnh báo: Xanh là tốt, Cam là báo hiệu lỗi nguy hiểm nhưng cấp độ thấp cần kiểm tra (có thể tạm lết lết đi service), hoặc mang tính cảnh báo nguy hiểm, Đỏ là nguy hiểm cấp độ cao (bắt buộc phải dừng, kiểm tra xử lý hoặc gọi service nếu k biết xử lý).
Nguyên tắc lái xe an toàn là khi lên leo xe, đeo seatbelt, cài số, nhả phanh tay, nhìn qua táp lô không có đèn cam hoặc đỏ mới đc nhả thắng để chạy.
Thấy chưa...cũng nhờ mềnh kêu gọi chấm dứt chém gió và còm nhãm mà mới có được còm bổ ích thía lày...hía hía...

Hạng B2
20/8/07
278
19
18
suphudaden nói:
byhero nói:
forte 2013 có cái này ko ạ??
Không ạ. Hộp số AT thế hệ trc kia mới dùng số O/D.
Sau này sử dụng hộp số bán tự động +/- thì k còn O/D nữa.

Hạng C
7/3/13
666
31
28
35
suphudaden nói:
trthphuc nói:
longnguyen729 nói:
Ko hẳn là cứ đèn nào sáng ở taplo là ko ổn đâu ạ, đôi lúc nó chỉ báo cho bác là sắp đến thời điểm thay nhớt, hoặc đổ xăng thôi:D
Thân mến,
3 màu này nói về việc cảnh báo nguy hiểm khi lái xe mà tài xế cần lưu ý.

+11111111111 cho bác, nhưng mà em toàn quên nhả thắng tay há há

Tập Lái
7/2/14
1
0
0
Xe mình cũng đời này, đang gặp khó khăn vì đèn O/D luôn sáng, không tắt được gây khó chịu, dù xe vẫn hoạt động bình thường (bấm kích hoạt tăng tốc và tắt bình thường)... Ra garaga kiểm tra : cắm máy test vào thì không thấy báo lỗi gì... Họ bảo vô hãng...

Anh Em tư vấn giúp...!