Hạng B1
26/6/16
70
1.487
83
38
Chuyện của em như vầy:
Em có căn nhà giá trị khoảng 10$ và khoảng tiền mặt 5$. Bây giờ em muốn mua một căn nhà giá 13$. Em muốn thỏa thuận với người bán cách tiến hành giao dịch 2 bước như sau:
*Bước 1: Em trả trước 40% giá trị căn nhà (# 5$) rồi nhận nhà vào ở ( không cần sang tên chuyển nhượng)
*Bước 2: Sau 6 tháng (khoảng thời gia để em bán căn nhà hiện tại của mình), em sẽ thanh toán nốt 60% giá trị còn lại. Lúc này sẽ tiến hành sang tên chuyển nhượng căn nhà.

Các bác cho em hỏi nếu tiến hành giao dịch như vậy thì em có thể sẽ gặp phải những rủi ro gì (vd như trong thời gian 6 tháng đó, chủ nhà bán căn nhà cho người khác và không trả lại phần tiền em đã cọc ...)
Và em cần làm gì để bảo vệ sự an toàn cho mình và tránh được các rủi ro đó.
Cám ơn các bác rất nhiều. Yêu cả nhà.. hehe
:):)

• Like
Reactions: Johnnie371
Hạng D
22/6/15
4.631
21.134
113
Hiếm có ai chịu bán kiểu trả ...chậm vậy.

nếu có thì khi giao số tiền trả trước đó bác phải ra công chứng...ghi rỏ cụ thể...thoã thuận giữa hai bên...

Hạng F
2/3/14
12.226
127.975
113
Chuyện của em như vầy:
Em có căn nhà giá trị khoảng 10$ và khoảng tiền mặt 5$. Bây giờ em muốn mua một căn nhà giá 13$. Em muốn thỏa thuận với người bán cách tiến hành giao dịch 2 bước như sau:
*Bước 1: Em trả trước 40% giá trị căn nhà (# 5$) rồi nhận nhà vào ở ( không cần sang tên chuyển nhượng)
*Bước 2: Sau 6 tháng (khoảng thời gia để em bán căn nhà hiện tại của mình), em sẽ thanh toán nốt 60% giá trị còn lại. Lúc này sẽ tiến hành sang tên chuyển nhượng căn nhà.

Các bác cho em hỏi nếu tiến hành giao dịch như vậy thì em có thể sẽ gặp phải những rủi ro gì (vd như trong thời gian 6 tháng đó, chủ nhà bán căn nhà cho người khác và không trả lại phần tiền em đã cọc ...)
Và em cần làm gì để bảo vệ sự an toàn cho mình và tránh được các rủi ro đó.
Cám ơn các bác rất nhiều. Yêu cả nhà.. hehe
:):)
Làm hợp đồng mua bán công chứng ghi rõ các thoả thuận là OK về pháp lý thôi, bên bán lật thì cứ đem hợp đồng ra xử (chuyện lật hay không là do người bán, mình có hợp đồng bảo vệ, nhưng rõ ràng phiền phức). Cọc bao nhiêu ghi bấy nhiêu, huỷ trả và đền cọc, giá bán thực có thể ghi thấp hơn.

Còn việc thuyết phục người bán đồng ý thoả thuận theo cách của bác là việc của bác. At the minimum là bác phải trả lãi cho họ phần trả chậm, và công bằng thì cũng sẽ có điều khoản phạt trong trường hợp bác không bán được nhà trong vòng 6 tháng và trễ hạn.

Hạng B1
12/10/14
95
90
18
Hiếm có ai chịu bán kiểu trả ...chậm vậy.

nếu có thì khi giao số tiền trả trước đó bác phải ra công chứng...ghi rỏ cụ thể...thoã thuận giữa hai bên...

Sau khi công chứng cọc kiểu này, chủ nhà có thể bán cho người khác được không anh.