Tập Lái
28/8/16
20
15
3
40
Con Touareg là AWD chứ ko phải 4WD, có nghĩa là khi nào bị trượt bánh thì nó mới chuyển torque đều cho 4 bánh & cụ không thể khóa nó trong chế độ truyền động 4 bánh được. Còn dòng 4WD với chassis rời kiểu Land thì mới có thể lock in 4WD, rồi lock vi sai trung tâm, vi sai cầu sau, cầu trước được. Rồi còn cả vụ Low Range nữa. AWD ko có low range thì leo dốc kiểu gì?

• Like
Reactions: bighead
Hạng B2
16/1/14
248
140
43
Con này ko phải suv,nếu mua con này nên mua máy dầu v6 thôi đừng mua v8

Tập Lái
28/8/16
20
15
3
40
4Motion thì cũng chỉ là 1 dạng AWD thôi, chỉ là 1 marketing term kiểu xDrive hay 4Matic, ko phải là 4WD thực thụ. Cụ tìm thử xem trên Touareg có nút nào để khoá vi sai hay gài cầu chậm 4L ko?

Hạng B2
22/7/16
207
126
43
Bốn bể là nhà
vwsaigon.com
Mấy cái modified version thì nói làm gì hở bác. Cỡ Yaris còn có phiên bản Rally kìa.
Xác nhận thêm là Touareg có unibody nhé, ko phải body on frame như 4WD. Lại thêm cái independent suspension nữa thì chơi offroad cái kiểu gì, đi kiểng trên phố thì được.
Hehe, em không biết Touareg có bản Unibody, chứ bản ở VN là Body On Frame bác nhé. Tính ra thì con xe gần 3 tỷ chắc k có bác nào mang đi Off-road :D

• Like
Reactions: thailoibk
Tập Lái
28/8/16
20
15
3
40
Touareg chưa bao giờ làm body on frame hết bác. Chắc catalog ghi bậy rồi, bác cứ nhìn dưới gầm xe coi có cái frame hình chữ H ko là biết liền, khỏi hỏi saleman chi cho mệt.
Con vụ offroad hả? Xe em Prado serie 150 máy 4.0 l em vẫn đem đi offroad như thường hehe... bởi vì offroad mới có nhiều cảnh đẹp để thưởng thức, còn onroad chủ yếu đi phố cưỡi ngựa xem hoa thôi.

Hạng B2
12/1/17
165
189
43
38
chủ thớt ráng chờ em thêm 1 ngày nữa, sẽ có cái oánh giá chi cmn tiết :D em vừa làm 1 vòng với em nó về
View attachment 599930
bác mới rước em nó về à? Em thì cũng đã test drive đủ các thể loại đường từ cao tốc đến đường trong thành phố. Cảm nhận của em là cảm giác lái khá, máy vr6 3.6 nên xe tăng tốc rất êm và nhanh. Tuy nhiên người ngồi sau cảm giác hơi bị sốc, có lẽ do bánh xe 20in và vành lốp hơi mỏng.

Hạng C
31/5/11
512
606
123
Con Touareg là AWD chứ ko phải 4WD, có nghĩa là khi nào bị trượt bánh thì nó mới chuyển torque đều cho 4 bánh & cụ không thể khóa nó trong chế độ truyền động 4 bánh được. Còn dòng 4WD với chassis rời kiểu Land thì mới có thể lock in 4WD, rồi lock vi sai trung tâm, vi sai cầu sau, cầu trước được. Rồi còn cả vụ Low Range nữa. AWD ko có low range thì leo dốc kiểu gì?
Toureg thế hệ 1 theo em biết là có đủ vi sai trung tâm và cầu trước cầu sau, low range, luôn bác. Thế hệ 2 thì nó chia ra 2 loại 4Motion thì vi sai trung tâm là Torsen 60 sau/40 trước, còn cầu trước sau hình như chỉ là open, nhưng dùng ABS (thắng) để bánh nào trượt thì thắng bánh đó lại để truyền torque sang bánh còn lại. Còn có 1 loại khác (option) là 4XMotion, hình như cũng có low range luôn bác ơi. Nhưng đúng như bác nói Toureg bản Việt Nam chỉ để offroad nhẹ, tức là chẳng đặng đừng về quê, đi công tác gặp địa hình tào lao thì cũng có cơ hội vượt qua, chứ mà còn đâm đầu vào, thi đấu off-road này nọ, thì chỉ với 4Motion làm sao chơi được. Những hãng Đức sang như BMW, Merc, mấy chiếc crossover/SUV body on frame cũng chỉ là offroad nhẹ thui, cũng ít ai đem cái xe mướt thế đi trèo đèo lội suối làm gì xót lắm :D

Hạng B1
19/6/16
86
9
8
34
Mới đọc bài bác kia đi phượt bằng con Touareg, nghe phê lòi kaka