Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nhờ các bác xem giúp e

Tập Lái
8/12/18
1
1
1
31
Em xin chào mọi người !
Xe nhà em Ford Everest 2018 - ODO 500 Km xãy ra 2 tình trạng sau :
1. Tiếng gõ " tóc tách" xuất hiện khi khởi động ( lúc bị ,lúc ko) và biến mất hoàn toàn sau khi máy ấm lên.
*** Theo lời bác bãi xe : nghe giống tiếng gõ cò v..v.. ==> Phán 1 câu chắc nịch : " Con nên mang xe vào Hãng KT , vì máy Ford nó êm lắm, huống chi xe này mới " ***..
2.Sau khi dừng đèn đó , thắng đột ngột, bẻ lái hết mức sang 1 bên rồi nhấn ga thì xe e có hiện tượng : Đạp Ga Đứng Hình
- Em gọi thế vì nó không phải kiểu nhấn ga vội làm máy xe không đáp ứng kịp, mà là nó đứng im ru giống tắt máy tại chỗ, nhất là sau khi thắng lại rồi đạp ga tiếp tục di chuyển, nhìu lúc em ngáo ngơ chưa hĩu tại sao mà chân thì cứ đạp các kiểu rồi giựt mình khi nó vội phóng lên ( Mong các bác đừng liên tưỡng đến việc em ép ga hay xe bị mất vòng tua khiến máy không đáp ứng kịp, vì em thấy nó hoàn toàn đứng im chứ không phải kiểu di chuyển từ từ như khi vừa chuyển từ N > D )...

@@ Em cũng tính đưa ra hãng, nhưng suy nghĩ vì 2 tinh trạng đều xảy ra theo kiểu hên xui ( Lúc bị Lúc không) - Em khô ng phải dân otô, cũng không rành kỹ thuật cũng như từ ngữ chuyên nghành thì trình bày với bên Ford kiểu gì :( :(

• Like
Reactions: Quocdp
Hạng D
23/8/08
3.138
1.831
113
45
Khoai phết nhỉ; tiếng gõ em nghĩ do dầu bôi trơn chưa kịp lên rồi, bác nên kiểm tra kỹ thuật xem có phải là khu vực turbo không. Việc trễ chân ga bác thử kêu kỹ thuật reset lại bộ điều khiển động cơ / hộp số xem sao.

Hạng D
7/3/18
1.165
2.424
113
Quá sớm để kết luận, và nó cũng không ảnh hưởng gì đến vận hành. Bác đợi 1000 km, sau khi bảo dưỡng lần 1 xem sao.

Hạng D
7/3/18
1.165
2.424
113
Có thể xe mới 1 số chức năng của xe chưa kích hoạt, 1000km Bác ra hãng yêu cầu nó test lại.