Hạng B2
23/7/10
291
308
73
số là em có ông anh học rất giỏi nên được cơ quan cho đi học tiến sỉ ở nước ngoài.mọi chi phí về học tập đều được đài thọ.nhưng khổ nỡi nhà e lại khó khăn nhưng vì tương lai của con cái nên đành bấm bụng.vì mọi thủ tục đã xong giờ chỉ còn chọn 1 trong 2 nước trên là lên đường.e mong các bác giúp góp ý dùm xem nên đi nước nào là hợp lý và cuộc sống ở đâu an toàn,ít đắt đỏ nhất.e xin cảm ơn các bác

Hạng D
17/2/08
1.000
3
38
61
TP. HCM
Bác đưa ra 2 tiêu chí: an toàn và ít đắt đỏ nhất, vậy câu trả lời đúng là Úc. Tài liệu tham khảo: người nhà em sống ở Úc vài chục năm rồi; còn ở Anh thì bạn e có con du học A và người nhà nó sống ở A. Chúc bác có lựa chọn phù hợp.

Tập Lái
22/2/11
18
0
0
Một hai năm về trước , tiền Úc rẻ 1usd đổi được 1.4Aud , e nhớ lúc đó  1Aud ăn 12.000 đVN . Hiện nay bác đi mua 1Aud còn mắc hơn 1usd ...hichic . Hôm nay ra tiệm  mua 1Aud hết 23.000 so với 22.000 cho 1 usd .

Mà do tiền Úc lên giá nên bây giờ Úc không còn hấp dẫn du học sinh như trước nữa .

E thì ko biết đời sống bên England nó ntn ,  bên Úc chi phí ăn ở đi lại cho một du học sinh tiết kiệm hết mức cũng phải là 1000Aud / tháng , nếu bác ở Tp lớn như Syd , Mel thì phải cộng thêm vài trăm nữa mới đủ .

Cái sự học thì Úc cũng tốt , nhưng thật khó mà nói Úc bằng Anh . Úc chưa có trường nào so sánh được với Oxford mờ , nên đi học ở England có lẽ là lựa chọn tốt hơn trong cùng một điều kiện .

Last edited by a moderator:
Tập Lái
22/2/11
18
0
0
Còn về an toàn thì bác không phải lo chi cho mệt . An ninh lịch sự thì Anh hay Úc cũng tốt như nhau , ông bà ta đã nói rồi : " ko chọc gà thì seo gà mổ mắt " ......hehe .

Ở đâu tất cũng phải có người này người kia thoai , nhưng Úc khác Anh ở chỗ ,  từ năm 75 đến giờ do yếu tố lịch sử nên có nhiều người Việt sinh sống ở Úc hơn  , mà vì yếu tố lịch sử như vậy , nên cũng có một số ít người Việt bên Úc có thành kiến với du học sinh người Việt , đó là chút ít khác biệt giữa Anh và Úc .

Hạng C
3/5/07
522
8.458
93
Nên chọn Anh vì các lý do sau :
Nền giáo dục của Anh tốt hơn (Người Anh xem Úc là cái thùng rác của mình, cái gì xấu thì bỏ vô Úc)
Tiền Úc bây giờ lên giá ngang hoặc hơn USD nên Úc không còn rẻ!
Cộng Đồng Việt ở Anh ít hơn nên không bị sao lãng học tập!
Cố lên bạn!Con trâu-cái cày đã có giờ mình thêm tí phân và giống rồi thu hoạch!