Tập Lái
14/1/06
7
0
0
Chào Bác sỹ .
Mình ở SG , đi con MAztic SE 2004 , lúc này đi sao mà hao xăng quá , 9-10 lít A92 cho 100 km, có mở máy lạnh liên tục .So với lúc trươc chỉ khoảng 7.5 -8 lít thôi .Xe chủ yếu chạy đường trường .Tuần rồi có qua ISAMCO để kiểm tra, có thay lọc xăng , xúc béc , tình trạng vẫn như cũ .Có người khuyên nên thay béc mới .
Nhờ bác sỹ xem xét giùm .
Xin cảm ơn

Bác sĩ
20/4/04
3.491
325
83
Sai gon,Vietnam
RE: Nhờ hướng dẫn trị bệnh hao xăng

Bác cần kiểm tra thêm :
1. Lọc gió, thay mới lun đi bác, rẻ mà !:D
2. Vệ sinh toàn bộ bướm ga và bù ga
3. Kiểm tra các Bugi xem màu sắc thế nào, có đồng đều không?

Hạng F
14/9/04
9.900
27.084
113
Q3

Người nào ở ác quá BS ơi .....
Trích đoạn: trankkla

....Có người khuyên nên thay béc mới .
Nhờ bác sỹ xem xét giùm .
Xin cảm ơn

Hạng B2
30/7/04
412
24
18
Sài Gòn

Chừng nào bugi không đều (cái đỏ cái đen) thì mới nghi là do bét "đái". Chứ nó đen đều như nhau thì khả năng các bét "đái" hàng loạt là khá hiếm, trường hợp này chắc là do các bộ phận khác trong hệ thống điều khiển phun xăng thôi (cảm biến gió, EGR, oxygen senor, cảm biến bướm ga.... )

Hạng B1
30/11/05
73
0
0
HÀ NỘI

Nhiệt độ ngoài trời tăng lên như này thì xe bác o ăn xăng thì mới là lạ chứ nhỉ . Đấy là theo ngu ý của e thôi , còn về kỹ thuật thì e chịu , e cũng chỉ toàn hỏi thôi chứ ít có cơ hội trả lời , mong bác sớm tim ra bệnh nhé .

Hạng C
19/4/06
503
7
0

trước 7-8l, bây giờ 9-10l là tốn hơn bao nhiêu hả bác, :D trời nắng thế này!, bác chỉ nên kiểm tra mấy vấn đề như bác sỹ nói thôi, không nên làm thêm cái gì nữa cả lại tốn tiền vô ích thôi!( trời mát điều hòa hay ngăt hơn, trời nóng thế này điều hòa lâu ngăt hơn cũng góp phần tốn xăng hơn!), em nghĩ vậy! 9-10l chạy cả điều hòa không phải là tốn!:)

Hạng B2
23/8/05
220
8
0
53

Trích đoạn: bes viết
Bác Trankkla vui lên nhé có đồng bọn đây này, xe em cũng cỡ cỡ xe bác, xơi 1.000đ/km .... em cũng chả biết tại sao. Khi nào bác tìm được nguyên nhân thì hú em 1 tiếng để em thử nhé,cảm ơn bác nhiều.
Ko tính lượng xăng tiêu thụ khi bật điều hoà nổ máy rồi lái xe ngủ luôn trong xe đợi vợ cả chứ bác:D:D:D

Hạng B1
17/1/06
51
1
6
55
Hà Nội

Kính các bác !
Trước tôi chạy con Matiz S 1999 trời nóng bật điều hoà đi trong nội thành cũng chỉ có 8l/100Km thôi.
Nhân tiện các bác cho hỏi cái :
Trước tôi vào bảo dưỡng, thay dầu ở DAEWOO Ngọc khánh tụi nó hay gạ mình làm " Xúc Béc Phun", thao tác như sau :
Tháo bơm xăng, dùng một bình nhỏ gống như Hộp gas cho bếp gas du lịch đấu vào đường cấp nhiên liệu rồi cho máy chạy bằng cái bình đó (Không dùng xăng trong bình nữa), khoảng 45 phút mới hết bình.
Kết quả : - Thiệt hại 300 K
- Máy chạy có êm và bốc hơn thật.
- Tiêu thụ xăng : Không khác mấy
Có bác nào đã làm như vậy chưa ? Có tốt không ? có nên làm thường xuyên không ?

Hạng C
19/4/06
503
7
0

300 cơ hả bác? đắt hơn thuốc đau mắt!:D

Hạng B1
17/2/06
70
0
0
53

Trích đoạn: Thanhhaiduong

trước 7-8l, bây giờ 9-10l là tốn hơn bao nhiêu hả bác, :D trời nắng thế này!, bác chỉ nên kiểm tra mấy vấn đề như bác sỹ nói thôi, không nên làm thêm cái gì nữa cả lại tốn tiền vô ích thôi!( trời mát điều hòa hay ngăt hơn, trời nóng thế này điều hòa lâu ngăt hơn cũng góp phần tốn xăng hơn!), em nghĩ vậy! 9-10l chạy cả điều hòa không phải là tốn!:)
Nhưng mà xe bác ý chạy đường trường cơ mà, em nghĩ Matiz chạy đường trường thì chỉ 6-8l thôi chứ? Xe em hôm bảo dưỡng, bọn nó tháo chế, lọc gió, bugi ra bảo dưỡng và cân chỉnh, xong đi đỡ ăn xăng hơn hẳn, chỉ khoảng 6-8l trong nội thành thôi bác ạ, nhưng xe em là Suzuki Wagon... :D