Tập Lái
13/10/13
11
0
0
Xe em gần đây gặp hiện tượng rất lạ là đồng hồ giờ và đồng hồ odo sau khi tắt máy và rút chìa ra thì lần tới bật khoá điện, nổ máy thì lại quay về cùng một trị số. Ví dụ như em thấy đồng hồ báo sai là 1:00, odo là 53368, trip A 233 trip B 566 thì sau khi chỉnh giờ về đúng t/g thực là 7:15 và xe đi được 20km chẳng hạn tức là odo lúc đó sẽ chỉ là 53386, trip A 253 trip B 586. Thì sau khi tắt máy, rút chìa. Em cắm lại khoá và bật lên thì odo lại hiển thị vẫn là giá trị cũ 53368, đồng hồ cũn nhẩy về 1:00, trip A 233 trip B 566; tức là giá trị lúc đầu.
À, thêm nữa là cái đầu đĩa Fuka của em, chả hiểu sao em dò kênh FM và nhớ lại hết các kênh rồi mà tắt đi bật lại nó cũng ko lưu được kênh nào hết, mỗi lần bật lên là phải dò lại. Xe em mới thay ắc quy Atlas.
Em bị tầm 2 tuần nay rồi, ko rõ nguyên nhân vì xe nhiều người đi chung, em là chủ xe nên khó chịu lắm, muốn sửa cho đỡ ngứa mắt.
Em nhờ mọi người tư vấn giúp xem bệnh này do đâu, có sửa được ko và địa chỉ chỗ nào. Xe em ở Hà Nội à, xe Matiz SE AT nhập Hàn đời 2006.
Cảm ơn mọi người. Em đang cần sửa gấp đấy ạ.

Tập Lái
13/10/13
11
0
0
Hic, không ai giúp được mình sao. Bệnh này thấy khó chịu bực mình lắm.

m.m
Hạng D
18/12/12
1.587
604
113
thay đồng hồ mới ạ , sử dụng cũng 7 8 năm rồi , thay là vừa

Hạng F
22/2/08
9.511
12.746
113
Bác kiểm tra dây B+, là dây lửa trực nuôi bộ nhớ của DVD, đồng hồ......thường thì nó màu vàng.

Tập Lái
13/10/13
11
0
0
SUV7Seats nói:
Bác kiểm tra dây B+, là dây lửa trực nuôi bộ nhớ của DVD, đồng hồ......thường thì nó màu vàng.
Bạn giúp mình hướng dẫn chi tiết hơn được không.
m.m nói:
thay đồng hồ mới ạ , sử dụng cũng 7 8 năm rồi , thay là vừa
Cho mình hỏi giá thành thay đồng hồ là bao nhiêu vậy bạn ?

Hạng D
23/5/08
2.353
643
113
27
dawmgoodman ® nói:
vào gara ợ.

tư vấn này em thấy chuẩn nhất ạ =))

thay 1 cụm ODO , mấy bác trong hội matiz hình như có thay rồi , dành cho matiz II chắc tầm vài triệu

Tập Lái
13/10/13
11
0
0
Thế thì chát quá cụ ạ. Em nghĩ của em chưa đến mức phải thay, cùng lắm thì các cụ cắm máy tính kiểm tra lại con ECU của em gì gì thôi. Hôm trước em hỏi có cụ tư vấn là do sai đường dẫn nên nó không lưu được giá trị của ODO khi có thay đổi; lỗi này có thể sửa được nhưng phải kiếm được 1 em cùng đời rồi đánh xe đến chỗ cụ ấy để cụ ấy dump cái file chương trình từ em ấy ra rồi dùng file đấy nạp vào xe em thì sẽ hết bệnh.
Em có 1 thắc mắc là nếu do dây B+ thì các giá trị của Trip A, trip B chỉ mất đi thôi chứ ODO giá trị thế nào vẫn phải giữ nguyên chứ làm sao mà lại quay về trị số ban đầu được.

Hạng B2
16/3/11
241
23
18
ơ xe mợ loại gì sao đồng hồ lạ thế. Xe mình Matiz se 2008 sao mình không biết nhỉ.
Mình cũng thí nghiệm nhiều, nếu biết mình chỉ cho.

Tập Lái
13/10/13
11
0
0
Đồng hồ odo điện tử mợ ạ.Bạn ở HN hay SG,nếu HN hôm nào mình chụp ảnh cái đồng hồ gửi bạn xem.Nếu biết hoặc đồng hồ cùng loại thì bạn giúp mình với nhé.