Tập Lái
10/2/17
9
20
3
33
Chào các bác, em là mem mới, nằm vùng trong đây cũng vài tháng để học hỏi các bác, nay có việc cân nhắc nên xin phép post lên đây nhờ các bác tư vấn ạ:

Sơ lược về hoàn cảnh của em: em năm nay 28t, đi làm lương tầm 15 - 20tr/tháng (tuỳ năm), 1 vợ 0 con, vợ học sư phạm Văn trường tỉnh - làm du lịch - mới xin nghỉ việc rồi. Hiện tại vợ chồng e, đang có nhu cầu mua nhà ở TPHCM, khả năng kịch trần là 1 tỏi 5 (bao gồm vay bank). Em thì dễ tính, ở đâu có chỗ ở sạch sẽ, thoáng mát là đc. Với số budget 1 tỏi 5 thì khỏi nói các bác cũng biết tìm nhà ở khu vực Gò Vấp - cận Gò Vấp cũng khó thế nào rồi, sau khi tham khảo, tính toán đủ kiểu thì em thấy có vài phương án như sau:

- Mua nhà quận 12, hết cỡ 1 tỏi 5 thì gốc lãi bank 1 tháng tầm 12tr (gốc 5 - lãi 7, được miễn trả gốc trong 2 năm, các bác đừng hỏi vấn đề lãi suất nhé) thì may ra mua đc nhà 1 trệt 1 lầu cũ, khu vực giáp Hóc Môn - Bình Dương.
- Mua đất, xây nhà cấp 4 hoặc 1 tấm tuỳ giá đất, budget vẫn 1 tỏi 5.
- Mua chung cư tầm 1 tỏi, gốc lãi bank 1 tháng tầm 6tr (gốc 3 lãi 3, miễn trả gốc trong 4 5 năm), sau này làm thêm con xe hạng B che nắng mưa và để về quê thăm 2 cụ cho tiện.

Hiện tại nhà em đang chia làm 2 phe: Nam (em + bố) chung cư - Nữ (vợ + mẹ) mua nhà, nhà vợ bỏ phiếu trắng. Em cũng thích có đất có nhà riêng lắm nhưng tìm bữa h thấy gần như là bất khả thi. Chi phí 2vc em 1 tháng khoảng 15tr bao gồm tiền thuê nhà 4tr nên có đợi thêm thì cũng không có dư là mấy. Mua xong cho thuê 1 phòng + sau này em em lên học ĐH nữa là vừa.

Nay post lên nhờ các bác cho thêm ý kiến tham khảo về các chung cư hiện tại + bác nào có hàng cần đẩy thì ới em với ạ :(
- Nhà 1 trệt 1 lầu, sổ riêng, đường 4m.
- Đất thổ cư tầm 1 tỏi, sổ riêng, đường 4m.
- Chung cư 2pn 2wc giá tầm 1 tỏi, ưu tiên chung cư đã xây vài năm, đã có sổ hồng, công trình phụ có thì tốt, ko có cũng ko sao, yêu cầu là an ninh tốt, điều kiện sống (điện nước) bảo đảm, BQL ok, có hầm để ô tô càng tốt.
Đường vào ko ngập + ko xe cont là đc rồi, em xin đa tạ :( :( :(

Chỉnh sửa cuối:
Tập Lái
12/5/17
8
23
3
29
Chung cư tầm 1 tỏi vẫn có thể gần trung tâm đấy bác
Khu Q8 Võ Văn Kiệt thì có Heaven 60m2 1.2 tỏi cũng chuẩn bị bàn giao
Ngay gần đó giá cao hơn chút có City Gate
Khu Tân Phú gần Âu Cơ - Lạc Long Quân 2PN tháng 12 giao nhà cũng chỉ 1.5 tỏi

Hạng C
4/8/12
708
11.154
93
Xưa m trẻ, cũng kiểu ăn chắc, mua nhà q12 do ít thóc, có con đi cực vãi tè, bán về gò té gần cv gia định, mắc nên nhà nhỏ hẻm nhỏ, gần nhưng ở cảm giác tù túng, con cái ko có chỗ chạy chơi, mà chúng nó mới quan trọng, đang tính gom hết lên cc đây
Vote cc

Hạng B2
14/9/16
154
4.292
93
Chịu khó kiếm hiệp bình chánh thủ đức, nhà hẻm xe hơi khoảng 30m2 trệt lầu có giá này. Đi pvđ cũng gần.

Tập Lái
10/2/17
9
20
3
33
Căn bản là phải chọn Quận nào đã, mọi ng sẽ dễ tư vấn :)
Ưu tiên Gò Vấp bác ạ :) thấy bên Khang Gia giá cũng ok nhưng đọc review thấy chất lượng hơi ớn, ko biết thế nào.

Tập Lái
10/2/17
9
20
3
33
Xưa m trẻ, cũng kiểu ăn chắc, mua nhà q12 do ít thóc, có con đi cực vãi tè, bán về gò té gần cv gia định, mắc nên nhà nhỏ hẻm nhỏ, gần nhưng ở cảm giác tù túng, con cái ko có chỗ chạy chơi, mà chúng nó mới quan trọng, đang tính gom hết lên cc đây
Vote cc
En thấy ở chung cư là phù hợp xu hướng phát triển chung của nhiều thành phố lớn khi ko phát triển chiều rộng đc nữa mà phải lên chiều cao. Nhưng mà mấy ông làm chung cư ở VN mình làm ăn riết rồi cũng chả biết tin vào ai, bởi vậy mới kiếm cc cũ vài năm rồi cho chắc.

Tập Lái
10/2/17
9
20
3
33
Chung cư tầm 1 tỏi vẫn có thể gần trung tâm đấy bác
Khu Q8 Võ Văn Kiệt thì có Heaven 60m2 1.2 tỏi cũng chuẩn bị bàn giao
Ngay gần đó giá cao hơn chút có City Gate
Khu Tân Phú gần Âu Cơ - Lạc Long Quân 2PN tháng 12 giao nhà cũng chỉ 1.5 tỏi
Em làm ở Gò Vấp sát Q12 bác ạ, vợ sau này chắc cũng làm Gò Vấp luôn, mua cc Q8 thì xa quá :|

aaw confirmed
Hạng C
3/10/09
597
153
43
Có căn chung cư nào [BCOLOR=#ffff00]vào ở ngay[/BCOLOR], gần Q. Bình Thạnh và Q.1, giá tối đa << 1,4 T không các bác, 2 đứa cháu học ĐH Ngoại thương và ĐH Kinh Tế, 2 nơi xa nhau.

Tập Lái
23/11/16
9
31
13
38
Hồ Chí Minh
Ưu tiên Gò Vấp bác ạ :) thấy bên Khang Gia giá cũng ok nhưng đọc review thấy chất lượng hơi ớn, ko biết thế nào.

Mình cũng đang có cùng nhu cầu.
Giá đợt này đang thổi lên thì phải, đầu năm vẫn bình thường. Khang Gia chưa có sổ hồng - chủ đầu tư đang dính lùm xùm, tầng hầm tệ - mưa dột suốt, đường nội khu mưa lớn thì ngập nhẹ. Công viên giữa khu thì hứa hẹn nhưng chưa làm, giờ đào 2 cái bể to đùng giữa sân xong để đó :(
Mình vừa định lấy căn bên Hưng Ngân Q12, giá tầm 1.2 tỷ có mấy căn. Bạn thử contact xem