Hỏi/Đáp Kỹ Thuật Nhờ tư vấn đèn ABS camry 2001

Tập Lái
17/4/11
5
1
3
Chào các Bác
Bác nào đã gặp qua trường hợp này tư vấn dùm em với, em đã tìm thông tin trong các bài viết mà chưa thấy trường hợp tương tự.
Xe em camry 2001, hiện tại đèn ABS em nó đã báo lâu rồi mà chưa chữa được, em xin mô tả chi tiết để các Bác góp ý giúp dùm.
Xe em nếu đậu qua đêm thì khi khởi động thì đèn ABS chưa sáng liền, chạy khoảng 4 -5 km thì đèn mới sáng, nếu chạy trời mưa thì đèn lâu báo sáng hơn, khoảng được 7 -8km. Tóm lại là chạy nóng máy thì bắt đầu báo sáng, nếu máy đã nóng thì rất lâu tắt lại, thường để qua đêm thì khi khởi động lại mới ko báo sáng liền.
Em kiểm tra lỗi ở gara thì báo lỗi 21, chỉ kiểm tra lổi bằng cách đấu 2 cực thôi, máy thì dò không ra bệnh. Các bác ở gara đã vệ sinh hết cả 4 rắc cắm ở 4 bánh xe nhưng vẫn không hết, tháo ac quy ra cũng không hết. Thắng thì 4 bánh vẫn ăn đều. Thấy triệu chứng là nóng máy mới báo nên em nghĩ dầu dơ liền cho thay dầu thắng 2 lần rồi ... nhưng vẫn không hết.

Lần cuối cùng là em cho tháo luôn cục ABS ra để làm vệ sinh các dắc cắm và kiểm tra lại...nhưng vẫn không hết.
Túm lại là giờ bó tay với nó rồi, không biết làm gì với nó nữa. Bác nào cao thủ biết bệnh em nó hoặc biết bác sĩ nào chữa được thì chỉ giáo dùm em với, xin đa tạ và hậu tạ
.
Em ở Biên Hòa, số Phone của em: 0909571718
Cảm ơn các Bác đã quan tâm!

Hạng B1
16/1/13
70
3
0
Bác ở BH qua gara oto Hoàng Mỹ ( 0913081033 - b.Hiếu)
Còn có qua SG thì alo em kiểm tra xem sau... khoái n/c bệnh lạ dc hay ko thì cùng ae giao lưu cafe vẫn tốt ah! số em 093860 2223

Hạng D
5/1/10
2.794
16.511
113
lỏng, hở giây, hay mát giây điện ở solenoid 3 chiều của bánh trước bên phải

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
LỖI 21 là do solenoid valve trước phải (nằm trong cụm bơm ABS) trước hết bác phải kt nguồn và dây điện đến cụm bơm điều khiển nếu ok thì kt solenoid valve có thể bị kẹt nếu thật sự hư luôn thì phải thay nguyên cụm (hàng campuchia xài ok)

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
LỖI 21 là do solenoid valve trước phải (nằm trong cụm bơm ABS) trước hết bác phải kt nguồn và dây điện đến cụm bơm điều khiển nếu ok thì kt solenoid valve có thể bị kẹt nếu thật sự hư luôn thì phải thay nguyên cụm (hàng campuchia xài ok)

Tập Lái
17/4/11
5
1
3
Cảm ơn các Bác đã hồi âm cho bệnh của em nó và cảm ơn Bác Scorpionteam đã có lời mời giao lưu

Cho em bình loạn tý, em thấy lỗi Bác Vui đưa ra cũng rất hợp lý vì dây điện đến cụm bơm và các bánh xe đã kiểm tra và vệ sinh rồi. Em tập trung vào cái lý do chạy nóng máy mới báo ABS vì nếu tiếp xúc không tốt thì nó sẽ báo rất chập chờn, ko theo 1 chu kỳ cố định như thế được. Nếu thời tiết nóng thì đèn báo rất nhanh, còn lạnh thì lâu hơn 1 chút.
Các Bác cho em xin thêm ý kiến chỉ giáo: Nếu như đúng bệnh của Bác Vui đã phán thì thời gian tối đa để kiểm tra và làm là khoảng bao lâu thì xong (để em sắp xếp thời gian cho phù hợp), và lúa mang theo tối đa là bao nhiêu cho trường hợp xấu nhất là thay luôn cụm ABS(để em còn mang theo vì ko ký giấy nợ dc
)
Rất mong tiếp tục nhận được sự quan tâm của ae cộng đồng OS và các Bác!
Cảm on các Bác rất nhiều!!!

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Mr TomBH nói:
Cảm ơn các Bác đã hồi âm cho bệnh của em nó và cảm ơn Bác Scorpionteam đã có lời mời giao lưu

Cho em bình loạn tý, em thấy lỗi Bác Vui đưa ra cũng rất hợp lý vì dây điện đến cụm bơm và các bánh xe đã kiểm tra và vệ sinh rồi. Em tập trung vào cái lý do chạy nóng máy mới báo ABS vì nếu tiếp xúc không tốt thì nó sẽ báo rất chập chờn, ko theo 1 chu kỳ cố định như thế được. Nếu thời tiết nóng thì đèn báo rất nhanh, còn lạnh thì lâu hơn 1 chút.
Các Bác cho em xin thêm ý kiến chỉ giáo: Nếu như đúng bệnh của Bác Vui đã phán thì thời gian tối đa để kiểm tra và làm là khoảng bao lâu thì xong (để em sắp xếp thời gian cho phù hợp), và lúa mang theo tối đa là bao nhiêu cho trường hợp xấu nhất là thay luôn cụm ABS(để em còn mang theo vì ko ký giấy nợ dc
)
Rất mong tiếp tục nhận được sự quan tâm của ae cộng đồng OS và các Bác!
Cảm on các Bác rất nhiều!!!
Bác xấp xép ghé em ,em cố gắng hết khả năng khắc phục còn tình huốn xấu thì em gọi điện trực tiếp qua bên ấy báo giá cho bác .

Hạng B2
1/4/11
300
69
28
47
Sài Gòn
Xe Mondeo V6 2003 bị hiện tượng là sau khi chạy 30-40 km thì bị hiện tượng rùng máy (giống như bỏ máy, khi dừng đèn đỏ thì tua máy rớt xuống 500v/p rồi lại tăng lên, đang chạy thì sang số 3-4 rùng rùng, giống như bị trượt). Hãng đã kiểm tra (dò dây, vệ sinh...) và kết luật bị hư cục ECU (thay mới hơn 30 chai). Đang sửa tạm để chạy (thay mobin, đem ra ngoài sửa ECU hết gần 10 chai), hiện tượng trên vẫn như cũ. Các bác cho em hỏi còn có thể có nguyên nhân nào khác ko?

Vui confirmed
Hạng D
9/7/09
1.265
373
83
garagevui.com
Bác ghé em kt lại cho bác ECU khó hư lắm bác ơi!(ECU FORD dễ gì sửa bác ,linh kiện và ic độc quyền)

Last edited by a moderator: