Tập Lái
8/12/10
10
0
1
Chào các Bác,

Nhờ các Bác tư vấn giúp em việc này: Mỗi lần vào số (D) thì xe giựt 1 cái, sau đó đạp ga thì xe chạy bình thường. Khi hỏi kỹ thuật thì họ trả lời là do máy V8 4.7 mạnh nên mới như vậy.
Vậy thật ra là do xe có vấn đề hay GX470 nó như vậy? (em đã chạy Mec GLK 3.0 nhưng vào số rất ngọt)?

Xin cảm ơn.

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
xe nào số tự động cũng vậy, thời gian đầu giật nhẹ , càng cũ xe giật càng mạnh.
nếu tăng ga mà giật thì mới có vấn đề .
mỗi hãng xe có cấu tạo tỷ số truyền hộp số khác nhau nên giật mạnh/nhẹ khác nhau.

Hạng B2
16/6/10
194
6
0
bác daugia24h nói làm sao ấy chứ. em chạy khá nhiều xe số tự động chẳng thấy con nào giật khi nào D cả. đạp phanh kéo số, thả phanh từ từ là xe nhẹ nhàng lăn bánh. còn về tỉ số truyền thì em chạy thử qua GX470 rồi và hiện giờ chạy GX460 nên chắc chắn không có chuyện tỉ số truyền hộp số làm cho xe bị giật.
@bác GX470: bác cho em hỏi chút là bác có biết về cái cần số phụ (cài cầu đi đường chậm) trên GX470 không? em nghĩ là bác đang để cái chế độ đi đường xấu nên nó giật vậy đó (nếu đúng như vậy thì bác điều chỉnh lại ngay trước khi tan hộp số.) chúc xe bác mau khỏe.

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
Ko bao giờ có chuyện giựt 1 cái bác ơi .. trước e cũng đi GX470 ,,sang số D xe tự lướt ngọt lịm ....theo ý e bác đi kiểm tra cho chắc ăn coi xe có bệnh ko ?....còn ko thì thử làm sạch bố thắng xem sao ?
Chúc xe bác ngon lành

Hạng D
15/5/09
2.269
114
0
48
Em chạy qua các xe sau
Mec E 240 , BMW 318i , Camry 3.0 , Nissan Xtrail 2.5 là những xe số tự động, tất cả các xe trên khi vào số D có cảm giác ăn bánh răng " Rùng Mình" một chút... do vậy em kết luận là khi vào số D có giật 1 cái còn mạnh hay nhẹ thì cảm nhận của mỗi người .
Riêng con Mec E 240 tăng ga là giật , đưa xuống Haxaco chữa hoài không khỏi do van gì đó ở hộp số .

Hạng D
5/1/09
1.019
202
78
VŨNG TÀU - VIETNAM
trinhld GX470 nói:
Chào các Bác,

Nhờ các Bác tư vấn giúp em việc này: Mỗi lần vào số (D) thì xe giựt 1 cái, sau đó đạp ga thì xe chạy bình thường. Khi hỏi kỹ thuật thì họ trả lời là do máy V8 4.7 mạnh nên mới như vậy.
Vậy thật ra là do xe có vấn đề hay GX470 nó như vậy? (em đã chạy Mec GLK 3.0 nhưng vào số rất ngọt)?

Xin cảm ơn.
bác kiểm tra cao su chân máy xem sao , xe em cũng thế khi vào D dựt dựt  lên ga thì hết vào gara lòi ra cao su chân máy

Last edited by a moderator:
Hạng B2
16/6/10
194
6
0
daugia24h nói:
Em chạy qua các xe sau
Mec E 240 , BMW 318i , Camry 3.0 , Nissan Xtrail 2.5 là những xe số tự động, tất cả các xe trên khi vào số D có cảm giác ăn bánh răng " Rùng Mình" một chút... do vậy em kết luận là khi vào số D có giật 1 cái còn mạnh hay nhẹ thì cảm nhận của mỗi người .
Riêng con Mec E 240 tăng ga là giật , đưa xuống Haxaco chữa hoài không khỏi do van gì đó ở hộp số .
vậy chắc bác có duyên với các triệu chứng này rồi
số tự động em chạy qua Prado, cam 2.4 LD, LS430, GX460 và chạy ké GX470 mà chưa hề thấy cái cảm giác "rùng mình" như bác tả.
Bác chủ box bao giờ khắc phục xong thì nói cho mọi người thêm kinh nghiệm nhé.

Hạng B2
13/8/10
236
1
16
Lúc vào số bác nhìn đồng hồ tua máy nhé , lúc đồng hồ tua máy đang cao trên 1200rpm thì bác vào số bị giật là đúng rồi , để dh tua dưới 1000 hãy vào số bác ơi , chắc là không giật nữa

Tập Lái
8/12/10
10
0
1
Xin chào các Bác,

Xin cảm ơn các Bác đã chia sẻ.
Em xin nói rõ thêm:
  1. Vòng tua máy < 1.000
  2. Khi khởi động or start đèn xanh gì cũng bị (không phải rùng mình mà là giựt chồm tới)
  3. Cần số phụ hiện nay em đang cài hết về phía sau (không biết có đúng không?)
  4. Việc làm sạch bố thắng và kiểm tra cao su chân thắng thì em chưa thử.
Tuần sau em sẽ ghé Gara Quê Hương để nhờ kiểm tra lại. Nếu tìm được bệnh & cách trị thì em sẽ post lên để các Bác cùng tham khảo nhé.

Xin cảm ơn

Hạng D
24/8/06
1.286
8
38
53
Sai Gon
Bác mua ở Quê Hương thì yên tâm rồi ...Chiếc GX470 trước e cũng mua ở Quê Hương .