Hạng B2
12/7/09
353
3.734
93
Kính các bác!

Hồi nào giờ gia đình em chỉ mần bên khách sạn, bây giờ vợ em nó cảm thấy không có nhiều nhiệt huyết với khách sạn nữa, ngẫu hứng nên vợ muốn nhảy sang mần cafe, hy vọng cái mới sẽ làm cho bản thân cảm thấy có động lực chăm chút cho nó tốt hơn.

Đang lên kế hoạch mở quán đầu tiên gọi là thử nghiệm. Em dự định kiếm mặt bằng nào đó chừng 70-:-100tr/ tháng để thuê. Bỏ thêm vài trăm nữa để trang bị rồi kinh doanh cafe. Mấy hôm nay 2 vợ chồng đang lang thang tìm mặt bằng để thực hiện ý tưởng.

Vợ em thì đơn giản lắm, cứ thấy được là quất, mình thấy được là được. Tính vợ là vậy. Em thì có thói quen hay nghe ngóng đù tứ phía rồi mới đưa ra quyết định.

Kính nhờ các bác đã từng mần quán cafe ở Sài Gòn xin ghé vào góp ý giúp em xem:
1./. Những thuận lợi và khó khăn của loại hình kinh doanh này?
2./. Em dự kiến chi phí cho 1 quán như thế này: tiền thuê mặt bằng khoảng 70-:-100tr + tiền cọc mặt bằng khoảng 140tr-:-420tr + khoảng 300-:-400tr tiền trang bị cho quán; Chừng đó tiền đầu tư cho 1 quán cafe liệu có ổn không?
3./. Lợi nhuận trong kinh doanh quán cafe như thế nào?
4./. Thủ tục đăng ký kinh doanh loại hình này có phức tạp không (An toàn vệ sinh thực phẩm, An ninh Trật tự, Phòng cahy1 chữa cháy.v.v.).
5./. Câu hỏi thêm. Nếu mở quán cafe như vậy thì em có dễ dàng hơn trong việc dụ dỗ các em sinh viên nữ ngây thơ hay chị em phụ nữ lỡ thì dang dở hay không?

Cảm ơn các bác nhiều! Chúc các bác và gia đình một buổi tối an lành!

Hạng D
11/5/11
3.420
5.584
113
Sài Gòn
Giỡn chơi với anh chủ chút.

Kế bên nhà có quán cà phê nhìn ra công viên rất đẹp, tiền thuê mb chỉ khoảng 15-20 chai/tháng, mà đã đổi "tài" 03 lần, :D:D

Hóng.

Hạng D
3/9/08
4.594
46.883
113
Dự kiến thuê mb 70-100tr/th mà đầu tư chỉ 300- 400tr thì quá khó chứ ko muốn nói là ko khả thi bác ạ..
Ngành nào e ko biết chứ ngành kd cf hiện giờ muốn thu hoi vốn là hơi bị mệt mỏi.

Chủ Tịch OSFI
27/3/06
9.360
147.636
113
www.phindeli.com
Nghề này khó lắm
10 quán mở mới thì 9 quán chết
Vất vả hơn làm hotel nhiều nhé

Nhưng vợ giáo sư đã thích rồi thì ... tùy :)

để em hiền
1/4/05
3.799
93.117
113
Lát tối rảnh kể nghe em mất 1 tỏi cho cái quán cafe sao ha. :) Còn anh @dennis sống không vậy ?

Hạng F
2/3/14
12.226
127.962
113
Kính các bác!

Hồi nào giờ gia đình em chỉ mần bên khách sạn, bây giờ vợ em nó cảm thấy không có nhiều nhiệt huyết với khách sạn nữa, ngẫu hứng nên vợ muốn nhảy sang mần cafe, hy vọng cái mới sẽ làm cho bản thân cảm thấy có động lực chăm chút cho nó tốt hơn.

Đang lên kế hoạch mở quán đầu tiên gọi là thử nghiệm. Em dự định kiếm mặt bằng nào đó chừng 70-:-100tr/ tháng để thuê. Bỏ thêm vài trăm nữa để trang bị rồi kinh doanh cafe. Mấy hôm nay 2 vợ chồng đang lang thang tìm mặt bằng để thực hiện ý tưởng.

Vợ em thì đơn giản lắm, cứ thấy được là quất, mình thấy được là được. Tính vợ là vậy. Em thì có thói quen hay nghe ngóng đù tứ phía rồi mới đưa ra quyết định.

Kính nhờ các bác đã từng mần quán cafe ở Sài Gòn xin ghé vào góp ý giúp em xem:
1./. Những thuận lợi và khó khăn của loại hình kinh doanh này?
2./. Em dự kiến chi phí cho 1 quán như thế này: tiền thuê mặt bằng khoảng 70-:-100tr + tiền cọc mặt bằng khoảng 140tr-:-420tr + khoảng 300-:-400tr tiền trang bị cho quán; Chừng đó tiền đầu tư cho 1 quán cafe liệu có ổn không?
3./. Lợi nhuận trong kinh doanh quán cafe như thế nào?
4./. Thủ tục đăng ký kinh doanh loại hình này có phức tạp không (An toàn vệ sinh thực phẩm, An ninh Trật tự, Phòng cahy1 chữa cháy.v.v.).
5./. Câu hỏi thêm. Nếu mở quán cafe như vậy thì em có dễ dàng hơn trong việc dụ dỗ các em sinh viên nữ ngây thơ hay chị em phụ nữ lỡ thì dang dở hay không?

Cảm ơn các bác nhiều! Chúc các bác và gia đình một buổi tối an lành!
1/ Thuận lợi thì ăn thua nhau ở địa điểm,địa điểm tốt là thuận lợi. Khó khăn thì nhiều, chủ yếu lớn nhất vẫn lại là chọn địa điểm cho ưng ý. Và cạnh tranh, khác biệt là gì. Nếu xung quanh nhiều quán thì căng. Kế đến là tuyển và đào tạo nhân viên.
2/ chừng đó mới đủ mặt bằng và decor, thiếu khoản mua đồ thiết bị và nguyên liệu ban đầu
3/ gross profit trừ nguyên liệu thì phải 80% nhưng sau khi trừ tất tật chi phí và khấu hao, thuê mặt bằng thì còn khoảng 25-30%.
4/ Không phức tạp, cứ theo quy trình thôi, phải có atvstp. Quán thì phải đảm bảo an toàn pccc.
5/ Có

Một cách khác là xin làm theo franchise, tùy thương hiệu mà chi phí khác nhau, nhưng cỡ 1-2 tỷ. Rẻ nhất có lẽ là bọn Viva Cafe nhưng uống như hạch. Mắc nhưng chảnh, có thương hiệu, thì Highlands. Còn muốn tự mần lấy thì như trên nhưng cần đam mê và hiểu biết về cà phê và đồ uống.

Chỉnh sửa cuối:
Hạng D
4/2/10
3.389
29.407
113
Bình Phước
caphocsinh.xim.vn
Anh chủ định mở ở đâu?

Sài Gòn hay tỉnh lẻ?

Thị trường/khách hàng của anh chủ là ai?

Từ đó mới tính tới chi phí đầu tư, duy trì bla la.

A chủ ko ngại cho em cái số phone, em chuyển cho mấy bạn cty cf em đang lấy, mấy em tư vấn cho nè.

Thanh niên rửa ly phụ dzợ hàng ngày chia sẻ.

Nhờ tư vấn mở quán cafe nhân vụ Highlands

Attachments