Tập Lái
18/6/11
9
45
13
Em chào các bác OS. Hiện tại em đang có vấn đề lăn tăn nhờ các bác có kinh nghiệm tư vấn giúp em ạ.
Em năm nay 30t, công việc hiện tại có dư khoảng 10tr/tháng, đã tiết kiệm được một số vốn nho nhỏ 200tr. Em ấp ủ dự định mua xe trả góp ngân hàng từ rất lâu rồi nhưng vẫn còn nhiều vấn đề thắc mắc. Công việc hiện tại làm đến 6h chiều. Em định sẽ mua trả góp một chiếc xe và sau đó sẽ chạy thêm uber+grab vào buổi tối từ 6h chiều->12h đêm. Vậy mong bác nào có kinh nghiệm tư vấn giúp e:
1. Với khoản ngân sách và dự định trên em có nên mua trả góp xe không?
2. Nếu buổi tối chạy uber+grab khoảng 4-6 tiếng thì một tháng dư ra khoảng bao nhiêu tiền nữa?
3. Em phân vân mua (~700tr) City mới hoặc Mazda2 mới hoặc (~600tr) K3 cũ. Nhưng thiên về City hoặc K3 hơn, e định mua số tự động, không biết nên mua chiếc nào phù hợp với nhu cầu của e, quan trọng là ăn xăng ít hơn một tí :D
4. Với ngân sách và kế hoạch chạy thuê như vậy mỗi tháng trả lãi có bị đuối không ạ?
Em xin chân thành cám ơn các bác, các anh.

Tập Lái
26/9/16
31
8
8
37
Em vote City ạ
Bác có 200tr, giá City ~700tr --> vay 500tr
Hiện giờ vay mua xe tối đa 7 năm = 84 tháng -> 6tr/tháng gốc, lãi trung bình 4tr/tháng giảm dần theo dư nợ thực tế --> 10tr/tháng
Theo tính toán trên thì lương của bác đủ trả ngân hàng, còn tiền kiếm đc từ chạy xe sẽ dùng cho chi tiêu hàng ngày. Em thấy bác nên cho thuê xe thì hơn là chạy vì bác làm cả ngày rồi, tối lại chạy xe sợ hơi oải đó. City giờ cho thuê ~12tr/tháng đó bác.

• Like
Reactions: Bác Mập
Hạng B1
27/10/16
90
10
8
30
Chào Bác, em Vinh bên Ford bên em có dòng fiesta và ecosport phù hợp cho bác chạy kiếm thêm cơm gạo được bác cứ inbox em hay gọi em 0909.852.032 em sẻ tư vấn hổ trợ cho bác nha.

Tập Lái
18/6/11
9
45
13
Em vote City ạ
Bác có 200tr, giá City ~700tr --> vay 500tr
Hiện giờ vay mua xe tối đa 7 năm = 84 tháng -> 6tr/tháng gốc, lãi trung bình 4tr/tháng giảm dần theo dư nợ thực tế --> 10tr/tháng
Theo tính toán trên thì lương của bác đủ trả ngân hàng, còn tiền kiếm đc từ chạy xe sẽ dùng cho chi tiêu hàng ngày. Em thấy bác nên cho thuê xe thì hơn là chạy vì bác làm cả ngày rồi, tối lại chạy xe sợ hơi oải đó. City giờ cho thuê ~12tr/tháng đó bác.

Dạ, e cũng thiên về city, còn nếu mua K3 cũ thì rẻ hơn tầm 500-600tr, hướng đó có khả quan ko bác?
City cho thuê 12tr/tháng, là hợp đồng cho cty thuê hả bác? e tính chạy dịch vụ để nếu cần thì mình còn có xe đi ấy mà :D

Hạng B1
21/9/16
73
15
8
30
Dạ chào Chủ thớt e bên Mazda gò vấp
mazda 2 dg co chương trình tốt à A
A ktra hộp thu giúp e với ạ

Tập Lái
26/9/16
31
8
8
37
Dạ, e cũng thiên về city, còn nếu mua K3 cũ thì rẻ hơn tầm 500-600tr, hướng đó có khả quan ko bác?
City cho thuê 12tr/tháng, là hợp đồng cho cty thuê hả bác? e tính chạy dịch vụ để nếu cần thì mình còn có xe đi ấy mà :D
12tr là mức giá em thấy các bác trên page Grab hoặc Uber SG vẫn thường cho thuê ạ. Bác thử ngó qua mấy chỗ đó coi. Xe cũ thì em ko rành ạ :)

Hạng B2
23/11/16
415
536
93
38
em thấy hướng của bác là ổn nhưng cho thuê thì bác sẽ nhàn hơn ví dụ lái grab họ cũng ko chạy đc từ sáng đến đêm đâu bác làm hợp đồng cho người ta thuê 1 tuần ngày từ giờ nào đến giờ nào, 1 tuần đêm từ giờ nào đến giờ nào và bác nên chuẩn bị trước cho kế hoạch di chuyển trong 1 tháng để đưa kế hoạch cho ngườ ta thuê bác cho thuê 1 thán 12tr trả lãi 6tr bác còn dư 6tr đó mà sau 5 năm bán đi, thì bác cũng để thêm 1 khoản nữa lúc này không cần mua trả gop nữa rồi ý kiến cá nhân ạ

Hạng D
17/12/11
1.240
1.564
133
Vay vậy chua lắm bác ơi
Mình và vợ đi Uber va grab nhiều khuyên bác vầy :
. Grab giờ có chức năng chọn xe , ví dụ : vợ mình đi Grab ghi Note : ko lấy Morning , I10 , spark ( dòng A )

. Uber : book dc xe nhỏ dòng A thì vợ mình cũng cancel chọn option 2 sẽ ko bị trù 15k

@ đi Grab và Uber thích nhất dòng Rẻ . nhất là khi book dc Cerato 2016 là sướng or Elantra , civic 2014

. mazda 2 , city mình đi rồi , nhưng mua mình sẽ xuống tiền Cerato 2016 :)

@ khuyên bạn nên mua Cerato 2016 2nd , có lẫy chuyển số chạy sướng ( city cũng có , nhưng nhìn ko đẳng cấp bằng )

P/S : vợ mà book dc em Cerato Trắng 2016 là khoái cười tròn mắt :)