Status
Không mở trả lời sau này.
Tập Lái
21/6/13
0
0
0
Chào các anh,

Nhà em có diện tích 4x18, nhưng mái tôn đang dùng chia làm 2 do có giếng trời ở giữa: 4x8 và 4x4. Hiện tại mái tôn bị dột, em đang định thay tôn mới, nhưng còn đang phân vân lựa chon tôn cách nhiệt (lớp PU), và tấm lợp Onduline.

Em tìm hiểu trên web thì có anh nào nói là tấm lợp Onduline khi nắng nóng sẽ mềm, lõm xuống đọng nước. Thấy cũng ngại.

Có anh nào đã dùng tấm lợp Onduline cho em chút nhận xét với.

Nhờ các anh tư vấn giúp em nên sử dung tôn cách nhiệt hay tấm lợp Onduline. Tôn cách nhiệt PU thì chi phí khá cao.

Cảm ơn các anh,

Chieu

Hạng B1
24/1/13
91
2
0
Chiêu của mấy ông kinh doanh tôn...lò là tung lên mạng mấy tin dạng này gây hoang mang người dùng.
Em xài tấm ôdun rồi. Không có chuyện nóng mềm lõm xuống nhá :D
Chỉ khác nhau về giá thôi. Tấm odunline đắt gấp đôi tôn ~165k/m2 chưa tính xà gồ.

O.S.P.D
13/1/05
2.869
1.024
113
SG
Tôi cũng đã xài cho 1 ctr cách nay khá lâu và vẫn còn tốt . Vấn đề là bác phải làm đúng kỹ thuật theo HDSD , chú ý nhất là các khoảng cách đòn tay .

Tập Lái
21/6/13
0
0
0
Em tìm hiểu thấy nếu dung tôn mát thì chi phí khá cao, khoảng hơn 500k/m2, nên định dung tấm lợp Onduline để chống nóng & ồn. Nhưng chưa thấy công trình nào đã sử dung để tham khảo.

Em định dung theo cách nữa là dùng tôn lạnh + tấm cách nhiệt Cát Tường cho giảm chi phí. Nhờ các anh tư vấn giúp nên theo cách này & dùng tôn mát hoặc tấm lợp Onduline.

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Mái bé có chút éc, tôn 5 dem + lớp cách nhiệt mà xài. Nên đổ diềm BTCT bao quanh ba phía trên (ko đè lên tôn) - khi lợp đút tôn vô - tôn ko bị mục như kiểu hay làm bây chừ (giấu trong tường hoặc lợp chờm ra ngoài). Sau nay tấm nào hư, rút đinh kéo ra thay

Tập Lái
21/6/13
0
0
0
@ Lạc Hoan,

Anh có thể giải thích rõ hơn cách làm này (em kg chuyên về XD). Nếu mình kg xây đè lên tôn, mà xây diền bao quanh rồi đút tôn vô, khi đó phải làm thêm tấm che xung quanh diền (như giữa 2 nhà kề nhau, nhà kế bên cao, cần làm tấm che để kg thấm nước) đê nước kg tạt vào diền và mí tôn, phải kg ?

Nếu có hình minh họa thì up cho em xem.

Cảm ơn anh

Hạng C
23/1/13
754
814
93
So rỳ, em đang pót bằng stupit phone - nên ko hầu vẽ được, hị hị tào lao quen gồi - đính chính diềm là BTCT đổ ba phía (phía ko đổ diềm là phía thoát nước) " ko dính vô tôn" chứ "ko phải ko đè lên tôn" cách xà gồ = chiều cao sóng tôn + 1,5cm, rộng 30cm. ..đại khái là tạo khe - đút tôn vô

Hạng C
23/1/13
754
814
93
Bổ sung: đổ dày khoảng 6cm, đi 3 cây phi 8 bao người đi trên đó vô tư
bổ sung: em ko dính dáng gì đến thiết kế hay thi công nhà ở hộ gia đình hay buôn bán VLXD nhé

Status
Không mở trả lời sau này.