Hạng B2
1/8/06
286
20
18
Sắp tới em có việc phải sang Mỹ (Atlanta, Giogia ) mấy tuần, để chủ động em muốn thuê 1 chiếc xe để đi. Dự kiến sẽ làm thủ tục thuê xe tại sân bay ngay khi xuống máy bay, trả xe tại sân bay trước khi về, loại xe 7 chỗ.
Các bác tư vấn giúp em:
1. Nên thuê xe của hãng nào cho rẻ, xe tốt một chút, thủ tục thuận lợi? Nên vào trang web nào để tìm hiểu
2. Thủ tục như thế nào? Cần loại giấy tờ gì? Có cần đặt cọc gì không?
3. Bằng lái nhựa ở Việt Nam khi sang Mỹ có thuê xe chạy được không hay phải làm thủ tục dịch bằng lái ( bên dịch vụ hay gọi là đổi bằng lái QT )?
4. Nếu thuê xe ở sân bay này, trả xe ở sân bay khác có được không?
5. Giá cả hiện nay như thế nào?
6. Cách sử dụng GPS cò gì khác biệt?
........
Lúc trước em có đọc được một số bài các bác đi du lịch Mỹ và các nước khác, tuy nhiên hướng dẫn chưa kỹ lắm. Nếu các bác có bài nào hướng dẫn cụ thể cho em xin đường link.
E còn ngáo ngơ lắm, xin nhờ các bác chỉ giáo chi tiết chút. Hì hì.
E xin cám ơn nhiều

• Like
Reactions: nghintt
Hạng B1
5/2/11
50
34
18
Bác lên các trang cho thuê xe như Hertz, National Car Rental... để book online 2-3 tuần trước khi đi để lấy giá tốt. Nhớ chọn các options GPS và bảo hiểm. GPS không có gì phức tạp và database các điểm ăn uống/shop... rất đa dạng. Pick up và return location nên chọn Airport (có thể khác nhau) và vào ban ngày. Giá cả tùy loại xe bác cứ lên web coi sẽ thấy. Khi đến chỉ cần chìa bằng lái VN, mẫu cũ hay mới đều chấp nhận hết, deposit bằng credit card nữa là lấy chìa khóa dông thôi. Khi trả xe nhớ đổ xăng đầy bình.
Vài kinh nghiệm cá nhân chia sẻ cùng bác.

Hạng B2
1/8/06
286
20
18
Cám ơn bác blue_ocean nhiều.
Như vậy là bác đã có thuê đi rồi, còn kinh nghiệm thực tế nào cần chú ý nhờ bác chỉ bảo thêm cho em với, cả các bác khác nữa.
Cám ơn các bác nhiều.

Hạng B2
29/11/14
395
200
43
Los Angeles, California, US
Sắp tới em có việc phải sang Mỹ (Atlanta, Giogia ) mấy tuần, để chủ động em muốn thuê 1 chiếc xe để đi. Dự kiến sẽ làm thủ tục thuê xe tại sân bay ngay khi xuống máy bay, trả xe tại sân bay trước khi về, loại xe 7 chỗ.
Các bác tư vấn giúp em:
1. Nên thuê xe của hãng nào cho rẻ, xe tốt một chút, thủ tục thuận lợi? Nên vào trang web nào để tìm hiểu
3. Bằng lái nhựa ở Việt Nam khi sang Mỹ có thuê xe chạy được không hay phải làm thủ tục dịch bằng lái ( bên dịch vụ hay gọi là đổi bằng lái QT )?
........
Lúc trước em có đọc được một số bài các bác đi du lịch Mỹ và các nước khác, tuy nhiên hướng dẫn chưa kỹ lắm. Nếu các bác có bài nào hướng dẫn cụ thể cho em xin đường link.
E còn ngáo ngơ lắm, xin nhờ các bác chỉ giáo chi tiết chút. Hì hì.
E xin cám ơn nhiều

=> Em thường thuê xe của bên budget.com, nhưng bác cũng check bên enterprise.com luôn nhe. Vì đôi khi nó có chương trình Discount tốt tùy từng thời điểm.
=> Thủ tục thuê xe thì bác cần có bằng lái có tiếng Anh (vì nó đọc mới hiểu). Em toàn sử dụng thẻ PET để thuê, chưa thấy có vấn đề gì. Tuy nhiên, nếu có thể bác nên làm cái bằng Quốc Tế cho nó chắc cú.
Vì thông tin chính thức nó yêu cầu bằng lái nơi bác ở (VN) và bằng quốc tế luôn
http://www.usa.gov/Topics/Foreign-Visitors-Driving.shtml
trích "If you want to rent a car, find out the rental company's policies in advance. You may need both your driver's license and an International Driving Permit (IDP). An IDP is identification that contains your name, photo, and driver information translated into 10 languages. "

=> Khi bác lên các website thuê xe, nó có giá của từng loại xe, xe thì rẻ nhưng bảo hiểm đi kèm thì mắc. Bác cứ lên check giá sẽ rõ.
=> Nếu là cố định lịch đi, thì bác lên website chọn xe và ngày, chỗ pick-up, chỗ drop-off, sau đó thanh toán online bằng Visa or Master luôn cũng được. Hoặc bác có thể trả khi nhận xe, nhưng giá sẽ cao hơn một tí, nó có ghi rõ trên website luôn.
=> Nếu không mua bảo hiểm thì khi xảy ra sự cố, bác sẽ trả phí khá cao. Còn khi mua bảo hiểm thì nó cover hết luôn.

=> Thuê xe thì được, nhưng khi police stop bác thì sẽ hỏi bằng Quốc tế đó.
=> Hoàn toàn được, khi xuống sân bay, nó có dịch vụ free shuttle-bus đưa bác từ sân bay đến các bãi xe của hãng đó luôn. Ví dụ như bác thuê bên Budget.com thì đi xe bus của hãng Budget. Xe bus này nó chạy vòng vòng, tuần suất hoạt động chừng 10p/ chuyến. Bãi xe thì cũng quanh quẩn khu vực sân bay thôi.
=> Xem trên website
=> Khi thuê xe bác có thể thuê luôn GPS Garmin của hãng xe (~ 14USD/day), nhưng nếu có thể bác chạy vô Wallmart gần đó mua luôn giá chỉ 99USD.
=> Khi chạy cứ đi theo Garmin là OK.
Em làm 1 ví dụ cho bác ở trang budget.com để bác dễ hình dung
Pick-up: Atlanta Hartsfield Jackson Apo, College Park, Georgia, United States-(ATL)
Return: John F Kennedy Airport, Jamaica, New York, United States-(JFK)
Thời gian: 7 ngày
Nhờ tư vấn thủ tục thuê xe khi sang Mỹ

Có rất nhiều loại xe để bác chọn.

Giá ở trên chưa bao gồm thuế, bảo hiểm, xăng ....

Ví dụ chọn con
standard elite SUV FORD EXPLORER 2WD

Vô tiếp Pay Now or Pay later tùy bác nhé
Trong này mới show ra thêm các Option khác về Garmin, Bảo hiểm .....

Không tính thuê Garmin, chỉ thêm các loại Bảo Hiểm vô => giá của chiếc 7 chỗ Ford Exporer 23,382,601 VND