Hạng C
8/10/17
684
2.179
93
Nhờ tư vấn thuê xe tự lái và bằng lái xe ở Úc?

Chào các bác,

Cuối tháng này em sẽ đi Úc và dự tính thuê xe tự lái, em nhờ các bác nào đã từng lái xe ở Úc tư vấn giúp em với. Em đã có bằng lái Việt Nam hạng B2 và Giấy phép lái xe quốc tế do Sở GTVT cấp, ngoài ra còn có cả tờ giấy của IAA. Chừng này đã đủ chưa các bác?[pagebreak][/pagebreak]

Ngoài ra thì nhờ các bác tư vấn thêm về các dịch vụ cho thuê xe ở Úc. Nên thuê hãng nào thì giá tốt? Và lưu ý khi thuê xe ở Úc?

Cảm ơn các bác.

• Like
Reactions: super7series
Hạng D
15/11/13
3.817
4.637
113
Mình chưa tự lái ở Úc chưa biêt nhưng mà bên Châu Âu thấy yêu cầu phải có thẻ credit card để thanh toán.

Hạng D
4/11/13
4.177
2.144
113
Úc thì ko biết có thể cần bằng QT VN có cấp còn US thì cầm bằng Pet đi vô tư thuê xe Asis chạy vô tư luôn

Hạng D
15/9/17
2.720
2.104
113
39
Pó chân chấm cơm. Nhiều chuyện ở VN còn chưa thông thì làm sao biết được ở Úc như thế nào. Sorry bác.

Hạng C
9/4/18
637
509
118
35
Sẵn mình hỏi lun là bên EU cầm bằng quốc tế của sở gtvt cấp dc ko ? Hay là cần thêm bằng của Mỹ (hình như IAA gì đó) mới dc ?

Hạng B1
18/10/11
64
300
83
View attachment 1672335
Chào các bác,

Cuối tháng này em sẽ đi Úc và dự tính thuê xe tự lái, em nhờ các bác nào đã từng lái xe ở Úc tư vấn giúp em với. Em đã có bằng lái Việt Nam hạng B2 và Giấy phép lái xe quốc tế do Sở GTVT cấp, ngoài ra còn có cả tờ giấy của IAA. Chừng này đã đủ chưa các bác?[pagebreak][/pagebreak]

Ngoài ra thì nhờ các bác tư vấn thêm về các dịch vụ cho thuê xe ở Úc. Nên thuê hãng nào thì giá tốt? Và lưu ý khi thuê xe ở Úc?

Cảm ơn các bác.
cho dù được mình cũng ko dám lái :D đi Úc, Sing bạn chở qua mấy ngã tư đau tim vãi, cảm giác lao qua lề bên trái theo phản xạ làm mình muốn chửi nó, mà định thần lại mình đang ở Úc mà. Không biết mình tự lái thì nguy hiểm cỡ nào.

P.S: Những đứa bạn ở Úc lâu ngày về VN chơi cũng ko dám lái luôn. Hỏi vì sao, nói sợ quen mai mốt về lại nguy hiểm.

Hạng B1
1/2/11
72
89
18
Em chia sẻ tự lái bên Úc...

1. Bằng lái nhựa của Vietnam mình (song ngữ), qua Úc được chấp nhận. Bác yên tâm khoản 1.

2. Thuê xe tự lái thì bác vào các trang cho thuê xe như Vroom Vroom hay gì đầy trên mạng, bác chọn điểm nhận (pick-up) và điểm trả (drop-off) và loại xe... rồi bác book thôi. Khi nào nhận xe mới phải đặt cọc (deposit). Chấp nhận tiền mặt và credit card. Bác yên tâm khoản 2.

Lưu ý quantrọng: bác nên mua cái bảo hiểm CDW (Collision Damage Waiver) để lỡ bác có va đụng gì thì không phải đền. Bác không mua, thì dù sau này bác va quẹt nhẹ cũng phải đóng ít nhất 1000aud (không chính xác con số lắm) tiền excess, chưa kể tiền sửa chữa. Cái này khi thuê xe mấy bạn nhân viên sẽ giải thích rõ. Bác nên tin (hehe khác với Vietnam mình hay cảnh giác vì mấy bạn nhân viên mình hay ấy...).

Ngoài ra, bác cần mượn xe người thân chạy khoảng 1 tiếng, trước khi lấy xe, cho quen với tay lái nghịch, trong trường hợp bác mới chạy lần đầu.

Sướng lắm bác ạ. Chúc may mắn và an toàn.

Hạng B2
7/4/14
311
344
63
Em chia sẻ tự lái bên Úc...

1. Bằng lái nhựa của Vietnam mình (song ngữ), qua Úc được chấp nhận. Bác yên tâm khoản 1.

2. Thuê xe tự lái thì bác vào các trang cho thuê xe như Vroom Vroom hay gì đầy trên mạng, bác chọn điểm nhận (pick-up) và điểm trả (drop-off) và loại xe... rồi bác book thôi. Khi nào nhận xe mới phải đặt cọc (deposit). Chấp nhận tiền mặt và credit card. Bác yên tâm khoản 2.

Lưu ý quantrọng: bác nên mua cái bảo hiểm CDW (Collision Damage Waiver) để lỡ bác có va đụng gì thì không phải đền. Bác không mua, thì dù sau này bác va quẹt nhẹ cũng phải đóng ít nhất 1000aud (không chính xác con số lắm) tiền excess, chưa kể tiền sửa chữa. Cái này khi thuê xe mấy bạn nhân viên sẽ giải thích rõ. Bác nên tin (hehe khác với Vietnam mình hay cảnh giác vì mấy bạn nhân viên mình hay ấy...).

Ngoài ra, bác cần mượn xe người thân chạy khoảng 1 tiếng, trước khi lấy xe, cho quen với tay lái nghịch, trong trường hợp bác mới chạy lần đầu.

Sướng lắm bác ạ. Chúc may mắn và an toàn.
Bảo hiểm CDW giá bao nhiêu vậy bác? Giá thuê xe bác có nắm ko?

Hạng B1
1/2/11
72
89
18
CDW thì tùy xe, thông thường bằng luôn giá thuê xe (daily rate), thế mới tư bản chớ... Bác vào trang rentalcars.com và check thử xem.

• Like
Reactions: tonyha