Hạng D
3/2/17
3.545
4.544
113
Theo luật vào nơi giao nhau, ở đây tình huống của em thế này, oto em ( Đỏ) đã vào tới đầu hẻm rồi, không đè vạch người đi bộ. Và vô tình bị xe xanh đâm vào hông ( Xanh) thì Đỏ bị lỗi gì bác.
Bác phải vẽ chi tiết ra cơ. Vì ngã 3 ngã tư nó khác nhau, rồi có xe nào ở các ngã rẽ để xác định xe ưu tiên nữa

Hạng D
30/11/10
3.961
55.734
113
Vẽ cái hình như vậy thì sao đoán đúng sai được nhỉ?! Cái vạch băng ngang đường có bao giờ nó nằm như vậy đâu?!

Hạng B2
21/11/15
203
90
28
37
Bác qua đường cắt mặt xe xanh nên khuất thằng đen phải rồi :). QUA đường chậm lại quan sát nha bác, vậy là nhẹ lắm rồi ạh :)

Hạng D
3/5/10
2.572
2.798
113
Đi đường em hay gặp, nhấn mạnh là rất hay gặp những người xe máy quẹo trái như đường vẽ màu đỏ, ngu không thể tả. Trong khi đi đúng phải là như đường màu xanh.View attachment 1941233
Loại này bây giờ lây cả 1 số tài ô tô nữa bác ơi, ko chỉ xe máy đâu.
Ngoài ra, cũng vì mấy ô CSGT điều tiết tạm bợ những khi kẹt xe, cho xe máy đi bên trái dải phân cách, giờ ko ai ra hiệu nó cũng đi tuốt. E hay gặp nhất ở NTMK đoạn gần đến Đinh Tiên Hoàng, Q1.

Hạng B2
15/7/14
102
143
43
Ảnh chính xác đây ạ, em xin vẽ lại, và chỗ này thì em chưa nhìn là có cái biển báo đi chậm nào không ? Em thì qua đườn chậm rồi, cậu ta tông thẳng vào giữa xe em. Hôm đấy em còn bắt nó kia phụ tiền sửa cơ, nhưng mà không biết nó giả nai hay không còn xu nào thật, thấy rút trong túi còn được 5K, em thì có học đàng hoàng lắm, sai là sai mà đúng là đúng, không hổ báo cáo chồn, văn minh lịch sự, cũng nói là lần sau rút kinh nghiệm nha.

Hạng F
23/3/12
9.246
19.451
113
TP. HCM
Ảnh chính xác đây ạ, em xin vẽ lại, và chỗ này thì em chưa nhìn là có cái biển báo đi chậm nào không ? Em thì qua đườn chậm rồi, cậu ta tông thẳng vào giữa xe em. Hôm đấy em còn bắt nó kia phụ tiền sửa cơ, nhưng mà không biết nó giả nai hay không còn xu nào thật, thấy rút trong túi còn được 5K, em thì có học đàng hoàng lắm, sai là sai mà đúng là đúng, không hổ báo cáo chồn, văn minh lịch sự, cũng nói là lần sau rút kinh nghiệm nha.

Theo luật GTĐB:
2. Trong khi chuyển hướng, người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùng phải nhường quyền đi trước cho người đi bộ, người đi xe đạp đang đi trên phần đường dành riêng cho họ, nhường đường cho các xe đi ngược chiều và chỉ cho xe chuyển hướng khi quan sát thấy không gây trở ngại hoặc nguy hiểm cho người và phương tiện khác.

Như vậy, ngoài việc bác chủ rẽ trái sớm trong phần dành cho người đi bộ, bác đã ko nhường đường cho xe đi ngược chiều.
Nguyên tắc là phải chờ cho đến khi thấy ko có trở ngại, nguy hiểm mới được rẽ.
Tình hình giao thông VN thì áp dụng việc này hơi khó, nên đa số người Việt cho rằng khi đã vào giao lộ là ưu tiên số 1.
Thực ra luật ko thấy có điều khoản nào qui định như vậy.
Bên Mỹ rẽ trái mà xảy ra tai nạn như này thì bác chủ lãnh hết hậu quả.

Hạng D
1/7/16
1.008
4.846
113
Em thấy bác quá lý thuyết cho rằng đường xanh là đường đúng. Theo ngu ý em tùy hoàn cảnh, dĩ nhiên e không hoan nghênh đường đỏ mà em hoan nghênh là quẹo phải quay đầu xe chờ đèn xanh rồi ta đi thẳng là phương án tối ưu đối với xe máy. P/S ngã tư quán chuối (QL 1a - Đoàn Nguyễn Tuân) bác dám đi đường màu xanh không???

chính vì ai cũng tùy hoàn cảnh như anh nghĩ nên cái sai riết thành đúng và ngược lại

Hạng D
1/7/16
1.008
4.846
113

Anh sai 2 chỗ
- Rẽ cắt vạch đi bộ
- Sau khi rẽ thì sẽ đi ngược chiều (hẽm oto)

Hên thằng đó nó ko bắt đền đấy :p