Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
nhân tiện bác @caubasg PM. em chia sẽ quan điểm của em về nhớt cho hộp số tự động (HSTD) nguyên ván như sau:
Hi bác,
Chắc em để lại đầu CD zin này lại cho người mau xe sau này bác ạ! Bác thông cảm nha!
Nếu khách cần quá thì mua hàng used hay part out bên Mỹ ship về luôn bác, em thấy cũng hay bán nhiều!
Nhân tiện cho em hỏi, em tính thay nhớt hộp số cho xe em là E46 N42 hộp số kiểu GM chứ ko phải ZF, thì trên thị trường có nhớt nào thỏa mãn theo yêu cầu nhà sản xuất ko? Em đọc thi biết là nhớt cho ZF ko thay cho GM được !! Vô hãng thì đắt quá! Mua bên mỹ giờ cũng chỉ có Petosin và Red 4 thôi!
Vài anh em trong hội thay nhớt ATF của Castrol va Mobil thi rẻ nhưng ko biết co sao ko?Mong bác cho vài tư vấn!

Tks bác,

HSTD của BMW dc sản xuất bởi GM và ZF. mỗi nhà sản xuất đều có qui định về màu tem dán trên hợp số riêng ứng với loại nhớt và thông số kỹ thuật của từng loại hộp số. GM thì thường dùng ký hiệu GM5 (......R) or THM-R1(.....R) ex GM5(A5S 360R) : còn ZF thì thường ký hiệu ...HP...(A5S.......Z) ex 5HP19(A5S 325Z)
để chọn loại nhớt nào phù hợp thay cho HSTD thì có 2 cách.
  1. theo màu của tem trên hộp sô (GM)
  • <span style=""color: #000000; background-color: #ffff00;"">tem vàng(1999-2000) [style="background-color: #ffffff;"]thì sử dụng nhớt TEXACO ETL 7045E</span>[/style]
  • <span style=""color: #000000; background-color: #ff6600;"">tem cam (1991-1999) [style="background-color: #ffffff;"]thì sử dụng nhớt TEXACO ATF và CASTROL tiêu chuẩn DIII </span>[/style]
  • <span style=""color: #000000; background-color: #008080;"">tem xanh (2000-...)[style="background-color: #ffffff;"]thì nên sử dụng TEXACO ETL 8072 B (P/N 83 22</span>[/style] 0 024 359)
  1. theo tem trên hộp số (ZF)
  • <span style=""background-color: #ff6600;"">tem cam [style="background-color: #ffffff;"]thì nên dùng nhớt TEXACO ATF và CASTROL tiêu chuẩn DIII </span>[/style]
  • <span style=""background-color: #ffffff;"">tem đen [style="background-color: #000000; color: #000000;"] thi[style="background-color: #ffffff;"]thì nên SHELL LA 2634 </span>[/style][/style]
  • <span style=""background-color: #3366ff;"">[style="color: #000000;"]tem xanh [style="background-color: #ffffff;"]thì nên dùng ESSO ATF LT 71141</span>[/style][/style]
cách 2 là thay theo hãng sản xuất ghi trên HSTD: P/N, model, style, year,.. cách này đòi hỏi phải có phần mêm tra cứu nên hơi phức tạp. căn cứ theo cách 1 là okay nhất (theo em)

hiện tại ở VN có những loại nhớt có thể thay thế dc và đã có mặt trên thì trường VN là ZF, mobil và castro. giá thì cũng không chênh lệch nhau quá nhiều tầm 300/lit. khi chọn castrol hoặc mobil 1 thay thế thì xem trên nhãn hiệu có được liệt kê chuẩn nhớt trên k. nếu có thì okay.
riêng ZF thì bác nên chọn loại 6 cấp ( sự chỉ định của nhà sản xuất)

trân trọng!!!

Last edited by a moderator:
Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
Ui! Sao Bac Lai quote Nguyen cai pm cua em trả lời the!

Nhân việc đọc 1 bài của bác nào đó thay nhớt ZF tại Gara của bác và vài bác thay bên Việt Mỹ nhớt hộp số nào nên em thắc mắc mà!

BMW quảng cáo từ sau năm 99 là xe xuất xưởng sẽ có nhớt hộp số " trọn đời"! tuy nhiên thực tế sử dụng người tiêu dùng khuyên nên thay sau 80.000 miles! Xe em qua 100.000km nên đang tính thay chứ ko tin cái gì là trọn đời!

Các tiêu chuẩn nhớt và cách đọc màu tem thì em biết rồi! Nếu so sánh tiêu chuẩn nhớt như bác nó em e khó để đúng 100% theo tiêu chuẩn và rất khó tìm!Hiện nay sản phẩm nhớt TEXACO ATF ko còn mà hãng BMW ra cái nhớt riêng đóng chai là ATF thô, còn vào hãnh họ thay bằng nhớt gì thì chịu!! Ko có nhớt nào trên Thị trường có in Partnumber dùng để thay BMW ngoài chính nhớt đóng chai BMW! Ngoài ra số P/N của nhớt hộp số đã thay đổi nên việc tra P/N trên hộp nhớt mới sản xuất các năm gần đây sẽ ko khớp cho các xe sản xuất trước kia đâu ạ!

Bên Tây họ việc thay nhớt cho ATF cho hộp số GM bằng nhiều nhãn hiệu, còn VN mình thì em muốn hỏi là thực tế bác thay cho khách hàng các dòng xe BMW hộp số GM bằng loại nhớt nào và thực tế phản hồi ra sao bác ạ?

Tks bác

• Like
Reactions: BMW.Arctrung.72
Hạng D
19/9/09
1.089
173
63
www.autovn911.com
lifetime thì em k xác định rõ dc. nhưng có 1 điều hay gặp là ron ca-te hộp số tự động BMW sau 5-7 năm là bị rỉ nhớt mất tiêu oài. nên có lẽ k đúng với VN. thay nhớt hiện tại thì em dùng mobil I LT 71141 và ZF 6 cấp. cho 2 loại hộp số của GM và ZF bác ạ!!
em đã thay nhiều xe rùi thấy vẫn okay chưa có vấn đề j do nhớt gây ra cả. còn loại khác thì em chưa dám thử (để em dành lúa mua còn bim về lèm chuột bạch trước)

Hạng C
22/2/06
649
4
18
38
http
nhân thể bàn về dầu hộp số, các bác cho e hỏi luôn về các loại dầu cũng như thời gian sử dụng hoặc là đi bn km thì phải thay. xe e 318i e46 2005 :
- dầu hộp số
- dầu phanh
- dầu cầu
- dầu trợ lực
-.... các loại khác
E cảm ơn ạ !

Hạng B2
14/4/11
492
4
0
35
BMW
Dầu hộp số: Mỗi 70k - 80k km thì thay 1 lần.
Các loại khác mỗi 12 tháng thay 1 lần.
FYI.

Hạng B2
3/7/11
165
4
0
35
Hồ Chí minh
caubasg nói:
Ui! Sao Bac Lai quote Nguyen cai pm cua em trả lời the!

Nhân việc đọc 1 bài của bác nào đó thay nhớt ZF tại Gara của bác và vài bác thay bên Việt Mỹ nhớt hộp số nào nên em thắc mắc mà!

BMW quảng cáo từ sau năm 99 là xe xuất xưởng sẽ có nhớt hộp số " trọn đời"! tuy nhiên thực tế sử dụng người tiêu dùng khuyên nên thay sau 80.000 miles! Xe em qua 100.000km nên đang tính thay chứ ko tin cái gì là trọn đời!

Các tiêu chuẩn nhớt và cách đọc màu tem thì em biết rồi! Nếu so sánh tiêu chuẩn nhớt như bác nó em e khó để đúng 100% theo tiêu chuẩn và rất khó tìm!Hiện nay sản phẩm nhớt TEXACO ATF ko còn mà hãng BMW ra cái nhớt riêng đóng chai là ATF thô, còn vào hãnh họ thay bằng nhớt gì thì chịu!! Ko có nhớt nào trên Thị trường có in Partnumber dùng để thay BMW ngoài chính nhớt đóng chai BMW! Ngoài ra số P/N của nhớt hộp số đã thay đổi nên việc tra P/N trên hộp nhớt mới sản xuất các năm gần đây sẽ ko khớp cho các xe sản xuất trước kia đâu ạ!

Bên Tây họ việc thay nhớt cho ATF cho hộp số GM bằng nhiều nhãn hiệu, còn VN mình thì em muốn hỏi là thực tế bác thay cho khách hàng các dòng xe BMW hộp số GM bằng loại nhớt nào và thực tế phản hồi ra sao bác ạ?

Tks bác

Gửi bác P/N của nhớt ZF dành cho hộp số 6 cấp (BMW) : AA00 604 149 .Mã OEM của BMW sẽ là 8322 0142516 . Có thể xử dụng cho Bentley PY112 955 PA ; Land Rover TYK500050 ...
Nhớt này là theo nhà sản xuất hộp số ZF luôn nên bác không phải ngại về tiêu chuẩn ạh .
Cứ 100k km thì thay 1 lần là OK ạh .
Bên anh Sơn auto_vn911 đang có sẵn hàng đấy . Hôm nào bác rãnh ghé bên đó xem sao .

Thân chào

• Like
Hạng D
28/2/05
2.109
485
83
quangvuautoparts nói:
Gửi bác P/N của nhớt ZF dành cho hộp số 6 cấp (BMW) : AA00 604 149 .Mã OEM của BMW sẽ là 8322 0142516 . Có thể xử dụng cho Bentley PY112 955 PA ; Land Rover TYK500050 ...
Nhớt này là theo nhà sản xuất hộp số ZF luôn nên bác không phải ngại về tiêu chuẩn ạh .
Cứ 100k km thì thay 1 lần là OK ạh .
Bên anh Sơn auto_vn911 đang có sẵn hàng đấy . Hôm nào bác rãnh ghé bên đó xem sao .

Thân chào
Vấn đề là hộp số xe em là GM chứ ko phải ZF ạ! Mã P/N em cũng có!Mobil LT 71141 ngày xưa là Esso 71141! Em đang nghiên cứu nó thay được cho hộp số GM của em bác ạ!!
Em thấy co nhớt BMW ATF II mà chưa biết ra sao!

• Like
Hạng B1
15/8/10
90
13
8
Dear Mợ Lucy,
Em nghĩ dầu thắng và dầu trợ lực không cần thay 12 tháng/ lần như ý kiến của mợ.
Các Bác nghĩ thế nào?

Hạng D
2/11/07
2.013
39
48
32
em ơi Hà Lội phố
dầu thắng, trợ lực em nghĩ cứ 50k km, hoặc 2 năm thay 1 lần chứ.
1 năm thay 1 lần thì chết (trừ khi chạy đủ 50k miles 1 năm )
còn bt thì cứ 30k miles ( 50k km) hoặc 2 năm thì em thay đủ brake fluid, nhớ hộp số, trợ lực, lọc xăng luôn.

tvh confirmed
Hạng B1
25/10/06
92
1.418
113
Bác @auto_vn911, khi ca-te lôc máy sau 5-7 năm ri nhớt vậy thì thay mác ko bác? Và nếu đi tiếp có sao ko bác. Thanks bác.