Hạng D
27/5/09
1.162
266
83
Đà Nẵng
Nhớt hộp số và lỗi mất áp buổi sáng của hộp số e46 318
Em xin hỏi các bác chuyên gia về dòng này một vài điều về nhớt hộp số của E46 318i sử dụng hộp số của GM. Em thấy phân vân quá. Không biết nên sử dụng nhớt loại nào? Và ảnh hưởng của nhớt đến các lỗi hộp số ra sao?[pagebreak][/pagebreak]

Hiện tại thời gian gần đây xe em bị hiện tượng buổi sáng khi máy nguội em vào số D thì xe không chạy dù đạp ga lên đến 3000rpm. Phải để một lát sau và nhồi ga xe mới lăn bánh, sau đó nóng máy lên mới hết. Em mới thay nhớt lại cho hộp số là nhớt Castroll ATF Dexron III.

Mong các bác giúp em tư vấn giải pháp sửa chữa nó như thế nào. Em cảm ơn trước.

Last edited by a moderator:
  • Like
Reactions: datpq
Tập Lái
20/10/16
17
7
3
34
E xin hỏi các bác chuyên gia về dòng này một vài điều về nhớt hộp số của E46 318i sử dụng hộp số của GM. E thấy phân vân quá. Ko biết nên sử dụng nhớt loại nào...? Và ảnh hưởng của nhớt đến các lỗi hộp số ra sao.
Hiện tại thời gian gần đây xe e bị hiện tượng buổi sáng khi máy nguội e vào số D thì xe ko chạy dù đạp ga lên đến 3000rpm. Phải để một lát sau và nhồi ga xe mới lăn bánh, sau đó nóng máy lên mới hết. E mới thay nhớt lại cho hộp số là nhớt Castroll ATF Dexron III.
Mong các bác giúp e tư vấn giải pháp sửa chữa nó như thế nào. E cảm ơn trc.
tình trạng xe của bác nên đem lại gara cho mấy anh thợ kiểm tra, đọc lỗi, kiểm tra nhớt, bố, lọc nhớt các o-ring của các van solenoid trên bộ van body trước nhé. còn về phần nhớt theo e thấy xe bác nên dùng Mobil ATF 3309 hoặc nhớt ZF là ok hơn.

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Khả năng cao là lọc nhớt hộp số của anh bị dơ hoặc bị nghẹt.

• Like
Hạng D
27/5/09
1.162
266
83
Đà Nẵng
E đã nhờ a e Gara đọc lỗi toàn bộ thì ko có lỗi gì các bác ạ. Đã thay roan đáy carte, phốt cần đi số, lọc dầu của hộp số các bác ạ.

• Like
Hạng D
27/5/09
1.162
266
83
Đà Nẵng
tình trạng xe của bác nên đem lại gara cho mấy anh thợ kiểm tra, đọc lỗi, kiểm tra nhớt, bố, lọc nhớt các o-ring của các van solenoid trên bộ van body trước nhé. còn về phần nhớt theo e thấy xe bác nên dùng Mobil ATF 3309 hoặc nhớt ZF là ok hơn.
Vậy là phải hạ hộp số để kiểm tra hả bác. Hộp số của 318 xe e là GM, vậy thay nhớt ZF vào có ổn ko. Vì thấy khuyến cáo nên e phân vân bác ạ.

Tập Lái
20/10/16
17
7
3
34
E đã nhờ a e Gara đọc lỗi toàn bộ thì ko có lỗi gì các bác ạ. Đã thay roan đáy carte, phốt cần đi số, lọc dầu của hộp số các bác ạ.
Cũng có thể lòn dầu ở 1 oring trên solenoid đó bác. Em còn non nên từ xa chỉ có thể tư vấn bác vậy thôi. Có dịp gặp dc xe bác e sẽ tư vấn cụ thể hơn. :)

Hạng C
16/7/13
967
1.130
93
Vậy là phải hạ hộp số để kiểm tra hả bác. Hộp số của 318 xe e là GM, vậy thay nhớt ZF vào có ổn ko. Vì thấy khuyến cáo nên e phân vân bác ạ.
Từng gặp 1 con E46 ở bên quận 8 cũng bị y chang anh, mấy anh cao tuổi đều bó tay không tìm ra được nguyên nhân bị mất áp, cuối cùng phải thay hộp số. Xe anh phải dùng nhớt ATF.

• Like
Hạng D
27/5/09
1.162
266
83
Đà Nẵng
Cứ mỗi lần thay nhớt hộp số xong là y rằng có vấn đề. Nhưng quái lạ sao 2 hôm nay e lại ko thấy nữa. Thấy số cũng chuyển mượt mà hơn. Hay là do e mới thay nhớt nó chưa đủ đều nhỉ.